หัวข้อ: ช่วยบอกวิธีติดตั้งฮาร์ดดิสแบบ sata หน่อยน้า

YoungManSakolnakhorn
    Guest

ช่วยบอกวิธีติดตั้งฮาร์ดดิสแบบ sata หน่อยน้า

ช่วยบอกวิธีติดตั้งฮาร์ดดิสแบบ sata หน่อย เริ่มตั้งแต่ ลงรถเมล์แล้วไม่ซื้อฮาร์ดดิสมา จนถึงลงวินโดว์เสร็จ แล้วเปิดโปแกรมได้

ผมถามแล้วครั้งนีงไม่มีใครสนใจ

YoungManSakolnakhorn
    Guest

Re: ช่วยบอกวิธีติดตั้งฮาร์ดดิสแบบ sata หน่อยน้า

ว้า คิดผิดที่สมัครสมาชิก

NumGimjI
    Guest

Re: ช่วยบอกวิธีติดตั้งฮาร์ดดิสแบบ sata หน่อยน้า

พอได้ HDD มาแล้วเจ้าก็เอามันออกจากกล่อง แล้วเปิดฝากเครื่องคอมพิวเตอร์ แล้วดูว่าเครื่องเจ้าใส่ได้บ่อ ถ้าใส่บ่อได้ก็เอาไปดึกหัวหมากะใด้เด้อ

NumGimjI
    Guest

ถ้าใส่ได้เจ้าก็ใส่เข้าไป วิธิลง window ต้องดูวะ M/B เจ้ารุ้นใด แล้วมันจะมี driver sata มากับ M/B เจ้าก็ทำ driver sata ก่อนนะ ถ้า ลงwinxp ตอน boot ก็กด F6 นะ ถ้าถามได้นะ msn

pracha23
    Guest

โดยปกติแล้ว เมนบอร์ดรุ่นใหม่จะรองรับการใช้งาน HDD SATA อยู่แล้วครับ ไม่มีอะไรยุ่งยากเลยครับ
    ผมซื้อคอมฯ มาประกอบเอง คือซื้อแยกมาเป็นชิ้น ก็ไม่เห็นมีปัญหา เรื่องการเซ็ด ฮาร์ดดิสก์ แบบ sata เลย เพียงแต่ว่า เราเข้าไปเซ็ดว่าจะให้เครื่องบูตที่ตัวไหน เท่านั้น

mornkew
    Guest

อยากบอกว่า มันก็เหมือนกะรุ่นก่อนนั่นแหละ ถ้าเปนสายแพร์ รุ่นเดิม ใส่ ดิสน์ อย่างมากไม่เกิน 160 กิ๊ก แต่ถ้าเปน sata ใส่ได้ถึง 360 กิ๊ก ก็ไม่มีปัญหา ที่ไต้หวันหาซื้อ รุ่นที่ใส่สายแพร์แบบเดิมไม่มีแล้ว หากคุณลงวินโดว์เปน ก็ทำเหมือนเดิมทุกอย่าง จะแบ่งกี่ ตัวก็ได้ อยู่ในวิน sp2 ของคุณฟ้าสางนี่ก็ทำได้ หากคุณล้างคอมเสร็จแล้ว(delete)น่ะ ก่อนที่จะ กด Enter ให้กด Esc ก่อน แล้วเลือเอาว่า ไดร์ไหนต้องการ เท่าไหร่ แค่นี้ก็ได้ คอมฝีมือตัวเองแล้ว ที่นี่ผมไม่รู้สึกเหมือนคุณแฮะ ที่บ้านมหานี่ผมได้ความรู้เพิ่มขึ้น อีกเยอะเลย ไม่ต้องยอกันนะ อย่าง คุณฟ้าสางเนี่ย ขออะไรเขาก็ให้ ลองอ่านเยอะๆ สิ แล้วจะรู้ ดีกว่าไปนั่งฟังเขาพูดตั้งนานแต่ ทำไม่เปนเลย

Tags for this Thread