อยากให้ลูกฉลาด ต้องมาที่นี่ค่ะ....

ธาตุเหล็กในผัก 5 ชนิด ช่วยเสริมสร้างสมองให้ลูกๆ ค่ะ..............

เด็กเป็นกำลังของชาติ ความฮาเฮของเด็กคือความสุขของพวกเราทุกคน

ก็เลยพามารู้จักอาหารที่จะช่วยให้เด็กๆๆ แข็งแรง เหมาะสมกับวัย และมีพลังในการคิดสร้างสรรค์ ใครต่อใครก็อยากให้ลูกของตัวเองฉลาด โดยรับประทานอาหารเสริมสารพัดชนิด แต่ลืมคำนึงถึงว่าผักพื้นบ้านของเรา ก็สามารถเสริมสร้างสมองได้เช่นเดียวกัน
ที่สำคัญราคาไม่แพงด้วย เพราะผักที่ว่า มีธาตุเหล็กอยู่ในผักเหล่านี้ค่ะ

ธาตุเหล็ก

ธาตุเหล็กนั้นเป็นส่วนสำคัญของฮีโมโกลบินในเม็ดเลือดแดง หากร่างกายขาดธาตุเหล็กก็จะเกิดภาวะโลหิตจาง และทำให้ความสามารถของเลือดในการนำออกซิเจนไปเลี้ยงยังเนื้อเยื่อต่างๆลดประสิทธิภาพลง

สำหรับเด็กๆแล้ว ธาตุเหล็กถือเป็นสิ่งสำคัญต่อการพัฒนาร่างกายและสมอง เพราะการขาดธาตุเหล็กจะส่งผลต่อพัฒนาการของสมอง ทำให้มีสมาธิในการเรียนต่ำ ความจำไม่ดี แถมยังมีอาการเหนื่อยง่าย เฉื่อยชา ง่วงเหงาหาวนอน เรียนหนังสือไม่รู้เรื่อง และไม่มีกำลังในการทำกิจกรรมต่างๆ

ผักที่ประกอบด้วยธาตุเหล็ก ซึ่งมีอยู่ทั่วไป ก็คะ

1 ผักกูด ให้ธาตุเหล็ก 36.3 มิลลิกรัม/100 กรัม
2 ถั่วฝักยาว ให้ธาตุเหล็ก 26 มิลลิกรัม/100 กรัม
3 ผักแว่น ให้ธาตุเหล็ก 25.2 มิลลิกรัม/100 กรัม
4 เห็ดฟาง ให้ธาตุเหล็ก 22.2 มิลลิกรัม/100 กรัม
5 พริกหวาน ให้ธาตุเหล็ก 17.2 มิลลิกรัม/100 กรัม

ถ้าหากนำผักเหล่านี้มาทำอาหารจานเด็ด รสชาติอร่อย ให้เด็กๆกิน ก็จะได้รับธาตุเหล็กกันถ้วนหน้า และถ้าอยากให้ร่างกายดูดซึมธาตุเหล็กได้ดี ก็ต้องกินอาหารที่มีวิตามินซีควบคู่กันไปด้วยนะคะ

อยากให้ลูกฉลาด ต้องมาที่นี่ค่ะ....

ผักกูด

ถั่วฝักยาว

ผักแว่น

เห็ดฟาง

พริกหวาน