หัวข้อ: ข้อคิดที่เก็บมาฝากจ้า

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

ข้อคิดที่เก็บมาฝากจ้า

ข้อคิดที่เก็บมาฝากจ้า

อ่านพบแล้วเห็นว่าน่าจะมีประโยชน์นะคะ เลยหิ้วมาฝากจ้า
    ส่วนอ่านแล้วจะคิดเห็นอย่างไร แล้วแต่สิทธิส่วนบุคคลนะคะ

ผมขอเล่าถึงร่างทรงตนหนึ่ง
    อ้างว่าเป็นร่างทรงของเสด็จพ่อ ร.5

ญาติๆชวนกันไปหาร่างทรงตนนี้
    พวกเขาไม่ได้ชวนผมเพราะรู้ว่าผมไม่เชื่อเรื่องพวกนี้
    ผมรู้ว่าเขาจะไปกันก็ฝากคำถามไปถามเสด็จพ่อ ร.5
    คำถามที่ฝากไปคือ
    "คือคะรึ"คืออะไร?

พอญาติๆกลับมาจากเฝ้าเสด็จพ่อ ร.5
    ก็มาบอกผมว่า
    เสด็จพ่อ ร.5ตอบว่า"คือคะรึ"คือหนังสือแบบเรียนภาษาไทย
    ใช้กันในสมัย ร.5

ผมก็เลยบอกกับญาติๆว่าทีหลังอย่าไปหาร่างทรงตนนี้อีก
    เพราะไอ้ผีตนที่มาเข้าร่างทรงนั้นน่ะเป็นผีที่ไหนก็ไม่รู้
    ดันมาแอบอ้างเป็นเสด็จพ่อ ร.5
    น่าจะจับมาตัดหัวเจ็ดชั่วโคตร
    ถ้าเป็นเสด็จพ่อ ร.5จริงต้องรู้จัก"คือคะรึ"
    แล้วผมก็เล่าให้ญาติๆฟังว่า"คือคะรึ"คืออะไร

สมัยต้นรัชกาล
    ขณะทรงต้อนรับอาคันตุกะชาวต่างชาติ
    ก็มีพระประสงค์จะใช้หนังสือ"เซอร์เจมส์ บรูค"เพื่อใช้ประกอบการสนทนา
    จึงเรียกนางเจ้าพนักงานประจำห้องมาให้ไปบอกท่านเจ้าคุณแพ
    (ท่านเจ้าคุณแพเป็นพระภรรยาเอกของล้นเกล้า ร.5
    เป็นพระภรรยาที่ล้นเกล้า ร.4พระราชทานพิธีสมรสให้
    รับเข้าเป็นสะใภ้หลวงอย่างเป็นทางการ)
    ว่าให้หยิบหนังสือ"เซอร์เจมส์ บรูค"ในห้องทรงพระอักษรให้ที
    สักพักนางพนักงานประจำตัวของท่านเจ้าคุณแพก็ออกมาทูล ร.5ว่า
    ในห้องทรงพระอักษรไม่มีหนังสือชื่อ"คือคะรึ"
    ก็ไม่ได้ทรงตรัสอะไรอีก
    ทรงสนทนาต่อจนแขกกลับ

หลังจากนั้นพระองค์ก็เข้าไปตรัสถามท่านเจ้าคุณแพด้วยพระองค์เอง
    ว่าใช้ให้คนเข้ามาถามหาหนังสือ"เซอร์เจมส์ บรูค"
    ทำไมถึงหาหนังสือ"คือคะรึ"ให้
    แล้วจะหาเจอได้อย่างไร
    เพราะไม่เคยมีหนังสือชื่อ"คือคะรึ"มาก่อน
    ท่านเจ้าคุณแพทูลตอบว่า
    นางพนักงานเข้ามาถามหาหนังสือ"ซีจำปรุ๊ก"
    หาไม่เจอก็เลยให้คนออกไปทูลให้ทรงทราบ
    ล้นเกล้า ร.5ก็ทรงพระสรวล

จาก"เซอร์เจมส์ บรูค"
    ถ่ายทอดครั้งแรกกลายเป็น"ซีจำปรุ๊ก"
    ถ่ายทอดกลับมาอีกทีเลยกลายเป็น"คือคะรึ"

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ spartan
    นี่แหละคือเหตุผลว่าทำไมทหารเมื่อรับคำสั่งผู้บังคับบัญชาแล้วเขาจึงต้องให้ผู้รับทวนคำสั่งนั้น ต่อหน้าผู้สั่ง เพื่อจะได้ทราบว่าผู้รับเข้าใจในคำสั่งหรือไม่..เพื่อจะได้ไม่เกิดข้อผิดพลาดจ้า

Tags for this Thread