หัวข้อ: หน้าจอแคบลง ทำไง มันเสีย หรือสามารถถอดมาปรับได้ใหม่

เซนบะออนไลน์
    Guest

หน้าจอแคบลง ทำไง มันเสีย หรือสามารถถอดมาปรับได้ใหม่

ตอนนี้จอคอมมันแคบลง แบบ มุมซ้ายขวาเห็น แถบสีขาว ๆ ปรับยืดหน้าจอจน 100% แล้วก้อไม่เต็ม

แนวตั้งปกติคับ แต่แนวนอนมันหดเข้ามา ทดลองปรับภายในเครื่อง ไม่เกิดผลอะไร

มันปรากฏเส้นขอบสีขาวมา น่าจะเกิดจากส่วนฮาร์ดแวร์คือตัว monitor เลย แต่ไม่มีฟามรู้เรื่องนี้เลย

คอมฯใช้งานได้ปกติ แต่จอหดอ่ะ มันเคือง ๆ

คอมฯตัวเก่าเคยเห็นเขาสามารถปรับภายใน เห็นเขาใช้เครื่องมือหมุน ๆ ไม่รู้ว่าจะเป็นวิธีแก้รึป่าว

ถาม : มีวิธีจะแก้ได้ไหม หรือต้องเข้าร้านซ่อมเลยคับ ถามเพื่อนมาสองคนมันก้อบอกว่าเคยเป็น ไปซ่อมกอ้หาย

monitor Hansol 730ED

ทีมงานกลองยาวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ มือพิณน้องใหม่

Re: หน้าจอแคบลง ทำไง มันเสีย หรือสามารถถอดมาปรับได้ใหม่

ถูกต้องครับ อาการนี้เป็นที่ตัว มอนิเตอร์เองไม่ว่าจะเป็นรุ่นไหนก็ตามมักจะเจอปัญหาแบบนี้ค่อนข้างบ่อย

วิธีแก้ ถ้าหากเราไม่ใช่ช่างนะ เข้าร้านเลยนะครับปลอดภัยกว่าคงไม่เสียแพงหรอก
    สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์

plapak
    Guest

Re: หน้าจอแคบลง ทำไง มันเสีย หรือสามารถถอดมาปรับได้ใหม่

หามเข้าร้านดีกว่าคับ ปลอดภัยด้วย ถ้าเกิดเราปรับแต่งเองอาจจะเสียมากกว่าเดิมก็เปนได้
    monitor Hansol ส่วนมากหลอดภาพจะไปก่อนน่ะคับ..

ทีมงานกลองยาวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ มือพิณน้องใหม่

Re: หน้าจอแคบลง ทำไง มันเสีย หรือสามารถถอดมาปรับได้ใหม่ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หนุ่มนานครพนม
    หามเข้าร้านดีกว่าคับ ปลอดภัยด้วย ถ้าเกิดเราปรับแต่งเองอาจจะเสียมากกว่าเดิมก็เปนได้
    monitor Hansol ส่วนมากหลอดภาพจะไปก่อนน่ะคับ..
    อืม........ อาการแบบนี้นะครับ ถ้าบอกว่าหลอดภาพน่ะ ผมว่ายังหรอก จริงๆแล้วหลอดภาพน่ะจะมีอายุค่อนข้างนานทีเดียว ประมาณ10 (ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าตอนนี้ใช้มานานแค่ไหน)ปีเลยหล่ะก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานเหมือนกัน หากใครที่ชอบปรับไบรท์เนส คอนทราส แรงๆ ระวังนะครับ อายุการใช้งานมันจะสั้นกว่าปกติ
    มาเข้าเรื่องกันดีกว่า .......อาการนี้น่า จะเป็นที่วงจรขอตัวมันเองใช้งานไปก็ย่อมมีเสื่อมบ้างเป็นธรรมดา ไม่ต้องคิดมากครับ
    อีก1 วิธีแก้ที่ดีที่สุด(แนะนำ) ซื้อใหม่ครับ แจ่มๆทั้งนั้น อิอิ
    สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์

เซนบะออนไลน์
    Guest

ซื้อใหม่เลยหรอคับ *0* ตังกินข้าวยังมะมีเลย ฮิ้ว ๆ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ นึกว่าจะไม่มีใครมาตอบ หนักใจอยู่เหมือนกัน มันไม่ถนัดใช้งาน
    พรุ่งนี้เข้าร้านชัวร์ ๆ ซึ้งจัง บอกหมดเลย

ดีครับเอาเข้าร้านเลย ส่วนผมน่ะ บ่เคยใช้จนหลอดภาพเสื่อมดอก มีแต่ซื้อใหม่ก่อน

Tags for this Thread