หัวข้อ: ผมเป็นโรคหยังบ่จั๊ก ท้องเสียมาเป็นปี

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม

ผมเป็นโรคหยังบ่จั๊ก ท้องเสียมาเป็นปี

ผมเป็นโรคหยังบ่จั๊ก เวลาเช้าๆผมเข้าห้องน้ำถ่าย กากอาหาร มักจะออกมาไม่หมด ทำให้เวลาผมออกไปทำกิจกรรมหลายๆอย่างบ่ค่อยสะดวกครับ ผมปวดท้องมากๆครับ ซอยผมแหน่ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวต้นฅนมุกดาหาร
    ..."มุกดาหาร"...
    ไปปรึกษาหมอครับดีที่สุด

ถามก่อนน้องหล่าว่า
    ปวดท้องประมาณใด๋ ปวดตลอดเวลาหรือปวดแต่เวลาถ่าย
    แล้วขับถ่ายมื้อละจักเทือ(ครั้ง)
    อาหารการกิน กินมื้อละ(วันละ)กี่ครั้ง กินหยังแหน่ประมาณ(เช่น เนื้อสัตว์ต่างๆ)
    แล้วมีโรคประจำโตบ่จ้า
    ใช้ยาประจำบ่(กินประจำ) ยาอิหยัง?
    อารมณ์เป็นแบบใด๋แต่ละมื้อ เช่น อารมณ์ดีปกติ/เครียด

ถามคักบ่ ตอบมาเบิ่งแล้วสิมาตอบให้ทีหลังถ้าตอบเองบ่ได้กะสิถามผู้รู้กว่ามาตอบให้จ้า...
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่