หัวข้อ: นางผมหอม 1 - คณะเพชรอุบล

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

นางผมหอม 1 - คณะเพชรอุบล

นางผมหอม 1 - คณะเพชรอุบล

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=u1ZKnPeNe_o

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ soNRA
    ขอบคุญมาก มากกกกกกครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ soNRA
    ทำมัยผมฟังไม่ได้

ขอบคุณครับไพเราะมาก ได้ฟังแล้วคิดฮอดบ้าน

ศึกษาหาความรู้
    ทำนองอุบล ถ้าได้คนที่ลำเก่งๆผมว่าไพเราะกว่าทำนองขอนแก่นอีก

ป.ฉลาดน้อย ส่งเสริม และสินชัยน้อย ภูมิมาลา สุดยอดอยู่แล้ว... ยิ่งเรื่องไหนมี อังคนางค์ คุณไชย พร้อมทั้ง บานเย็น ศรีวงษา ด้วยแล้ว ยิ่งสุดยอดของสุดยอดจริงๆ ยิ่งทำให้น่าฟังยิ่งขึ้น

ค่ายนพพรซิลเวอร์โกลด์ ทำหมอลำของ ป.ฉลาดน้อยพร้อมชาวคณะ ออกมาหลายเรื่องต่อหลายเรื่อง ล้วนน่าฟัง และน่าเก็บสะสมทั้งนั้น มีแต่ร้องลำล้วนๆไม่มีร้องเพลง ชอบมาก (เป็นคนชอบเนื้อหนะ ไม่ชอบน้ำ 555) เวลาฟังหมอลำก็อยากฟังแต่กลอนลำ ไม่อยากฟังลำกลอนหนึ่งกลอน แล้วต้องฟังเพลงสี่ห้าเพลง เหมือนหมอลำหลังๆนี้ คืนหนึ่งแต่ละคน ร้องกลอนลำไม่ถีงห้ากลอน แต่ร้องเพลงเป็นสิบๆเพลง.......

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลูกอิสาน
    ม่วนๆๆๆอิหลีจ้า ขอบคุณหลายๆๆเด้อจ้า

ขอบคุณค่ะ ได้ดูตอนแรกแล้ว หากเป็นภาคกลาง การแสดงอย่างนี้ ก้อมี เรียก ว่า "ลิเก" มีร้องกลอนเหมือนกันค่ะ ที่ร้องกลอนดี ๆ นะหายากแล้ว สมัยนี้ก้อเอาการร้องเพลงมาประกอบด้วย ร้องกลอนก้อน้อยลง เสียดาย โน๊ะ

ครับ สุดยอด ป.ฉลาดน้อย กับ บานเย็น ศรีวงษา สุดยอด คิดฮอด แม่หลายเด้

Tags for this Thread