หัวข้อ: คิดขำๆ ครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อหิงสา

คิดขำๆ ครับ

กระดาษคำถามข้อสอบวิชาคณิตศาสตร์เป็นดังนี้
    คำสั่งให้นักเรียนเลือกคำตอบที่ถูกที่สุดเพียงข้อเดียว คำถามมีอยู่ว่า

"น.ส.ไทย ซื้อทีวีและพัดลมรวมเป็นเงิน 5,000 บาท
    ถ้าพัดลมราคา 1,200 บาท แล้วราคาของทีวีควรเป็น เท่าไหร่ "

ก. 5,800 บาท
    ข. 4,800 บาท
    ค. 3,800 บาท
    ง. 2,800 บาท

พออ่านโจทย์จบ ด.ช. ลีโอนาโด้ ก้อเลือกตอบว่า............

ถ้าคุณคิดว่าตอบ ด.ช. ลีโอนาโด้ข้อ ค. 3,800 บาท คุณคิดผิด
    ถ้าอยากรู้ว่า ด.ช. ลีโอนาโด้ ตอบข้อไหนวันหลังจะมาเฉลยให้พร้อมเหตุผลนะครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ Shadow007
    จะรอฟังคำตอบจ้า อยากรู้

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    จักบุสิตอบจักได๋ดอกฟ้าวมาตอบเด้อ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ nakorn
    ที่ถูกคือ 2800 บาท นอกนั้นแพงครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อหิงสา
    มาเฉลยแล้วครับ
    ถ้าคุณคิดว่า ด.ช. ลีโอนาโด้ ตอบข้อ ง
    คุณคิดถูก
    แต่............
    เหตุผลของเขาฉลาดล้ำลึก
    อยากรู้แล้วหล่ะสิว่า......
    เหตุผลเขาเป็นเช่นไร

เชิญพบกับบทสนทนาระหว่างด.ช. ลีโอนาโด้ กับคุณครูได้เลย

พออ่านโจทย์จบ ด.ช. ลีโอนาโด้ ก้อเลือกตอบข้อ ง. ทันทีทันใดโดยไม่ลังเลและคิดมาก
    คุณครูเห็นดังนั้นจึงเอ่ยถามด้วยความแปลกใจว่า
    "ลีโอนาโด้ เพราะอะไรจึงเลือกข้อนั้น ฮึ ไหนลองบอกครูหน่อยซิ" ครูถาม

"ก้อคำสั่งบอกให้เลือกคำตอบที่ถูกที่สุดเพียง ข้อเดียว
    ผมดูๆ แล้วซื้อทีวีในราคา 2,800 บาทก้อนับว่าถูกที่สุดในนี้แล้วนิฮะ
    ผมเลยเลือกข้อ ง. ไปไงฮับคุณครู" ด.ช ลีโอนาโด้ ตอบเสียงซื่อ!

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakorn
    ที่ถูกคือ 2800 บาท นอกนั้นแพงครับ
    ตอบถูกแล้วครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    5555555555555เหมิดคำสิเว่า

งึด...........งึ๊ดงึด
    เสียดายความดีที่มีให้
    เสียดายหัวใจและเวลา
    เสียดายที่ที่โดนหลอกตลอดมา
    เสียดายคุณค่าความจริงใจ