หัวข้อ: ไหนว่าไม่ลืม ....ไหนว่าไม่ลืม

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

ไหนว่าไม่ลืม ....ไหนว่าไม่ลืม

ไหนว่าไม่ลืม ....ไหนว่าไม่ลืม

เพลงของคุณแม่ผ่องศรี วรนุช ดังขึ้น จากวิทยุทรานซิสเตอร์ดังขึ้น

วันนี้ฝนตกตั้งแต่สามทุ่มจนถึงตีสาม ตอนนี้ฝนเริ่มซาลง เลยเปิดวิทยุรับฟังเพลงเพลงซึ่งเป็นเพลงเปิดเพลงเก่า เสียงกบเขียด สลับกับเสียงหวานแหลมของแม่ผ่อง บรรยากาศชนบท กำลังนอนอยู่ที่นอน เล่นเอาไม่อยากลุกจากที่นอนเลย...

เฮ้อ...อยากนอนแบบนั้นไปเรื่อยๆๆ แบบมีความสุขมากๆ ท่ามกลางเสียงฝนที่หยุดตกแต่ยังมีละอองฝนโปรยปราย เสียงหลังคาสังกะสีกระทบน้ำฝน มีความสุขมากๆๆ ไปอีกแบบหนึ่งเชียวละค่ะ...

ในความรู้สึกแล้วประทับใจเสียงคุณแม่ผ่องศรี วรนุชมาก ฟังเพลงแล้วก็คิดตามเพลงไปด้วย...

ไหนว่าไม่ลืม...อยากรู้เหลือเกินว่า...คนไกลคนหนึ่งจะลืมฉันไหมนะ...

จะต้องให้ฉันร้องเพลง "ไหนว่าไม่ลืม" ไหมนะ...
    คำพูดหวานๆๆ กับเรานี่ จะแอบไปพูดหวานกับใครไหมน๊า.....

ขนาดเราเองยังหลงเสน่ห์เลย แล้วคนอื่นเหล่าจ๊ะ จะไม่หลงเสน่ห์เลยหรือ...

สาธุ....

อย่าให้เป็นเหมือนชื่อเพลงเลยนะ...คงต้องเศร้าไปหลายวันเลย ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง

เพลง : ไหนว่าไม่ลืม
    ศิลปิน : ผ่องศรี วรนุช

เนื้อเพลง

ไหน ว่า ไม่ลืม…ไม่ลืมไม่เลือน
    เหมือนเดือนคู่ฟ้า…ไม่ทันแสงเดือน
    จะเลือนหลีกร้อย…ไม่ทันเมฆน้อยจะคล้อยผ่านมา
    ไม่ทันตะวันลับฟ้า ก็ลืม…(ผู้ชายนะโธ่ผู้ชาย..ไม่ทันเท่าไรก็ลืม)…

ไหนว่า ไม่ลืม…ไม่ลืมไม่เลือน
    ชั่วเดือนแหละปี…ไม่จริงเหมือนคำ
    พูดเลยสักครั้ง…ไม่จริงเหมือนดังพูดเลยสักที
    ไม่ทันถึงปีแล้วพี่ ก็ลืม..(ไม่ทันถึงปีก็ลืม)

น้ำคำผู้ชายพูดง่ายฟังยาก…(ผู้ชายนะโธ่ผู้ชาย)
    พูดจาซ้ำซากปากว่าไม่ลืม…(ปากว่าไม่ลืมไม่ลืม)
    พอมีรักสองมาครองอกเขา…ก็พลันทิ้งเราเปลี่ยนใจหลงลืม
    นี่แหละนิสัย ผู้ชายชอบลืม…ผู้ชายนะโธ่ผู้ชาย…(ไม่ทันเท่าไรก็ลืม)

ไหนว่า ไม่ลืม…ไม่ลืมสัญญาที่เคยผูกพันธ์
    จะเอาแน่นอนอะไรกับเขา…เมื่อยามใกล้เราก็ทำปากหวาน
    พูดพร่ำรำพันว่าจะไม่ลืม…ผู้ชายนะโธ่ผู้ชาย…(ไม่ทันเท่าไรก็ลืม)
    ผู้ชายนะโธ่ผู้ชาย(ไม่ทันเท่าไรก็ลืม)

น้ำคำผู้ชายพูดง่ายฟังยาก…(ผู้ชายนะโธ่ผู้ชาย)
    พูดจาซ้ำซากปากว่าไม่ลืม…(ปากว่าไม่ลืมไม่ลืม)
    พอมีรักสองมาครองอกเขา…ก็พลันทิ้งเราเปลี่ยนใจหลงลืม
    นี่แหละนิสัย ผู้ชายชอบลืม…ผู้ชายนะโธ่ผู้ชาย (ไม่ทันเท่าไรก็ลืม)

ไหนว่า ไม่ลืม…ไม่ลืมสัญญาที่เคยผูกพันธ์
    จะเอาแน่นอนอะไรกับเขา…เมื่อยามใกล้เราก็ทำปากหวาน
    พูดพร่ำรำพันว่าจะไม่ลืม…ผู้ชายนะโธ่ผู้ชาย…(ไม่ทันเท่าไรก็ลืม)

ผู้ชายนะโธ่ผู้ชาย…(ไม่ทันเท่าไรก็ลืม)
    ผู้ชายนะโธ่ผู้ชาย…(ไม่ทันเท่าไรก็ลืม)

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=bPhalkhH-AA

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    คุณครูนกฮูกครับ ช่างสรรหามาให้ชมกันได้เีน๊าะ เก่ิงหลายครับ
    เำพลงนี้ อ้ายรู้สึกว่า คุณแม่ผ่องศรี จะร้องแก้กับ คุณครุสุรพล
    แม่นบ่น้อ ฮิฮิ แต่อ้ายก้อมักครับ

ขอบคุณสำหรับ ผลงานที่ดีดีครับผม:1-

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ฟังเพลงเก่าๆ เพราะดีนะคะ หาฟังยากแล้วละ