หัวข้อ: สโมสรฟุตบอลชัยภูมิยูไนเต็ด

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1

บ้านมหาโพสต์ สโมสรฟุตบอลชัยภูมิยูไนเต็ด

ตราสัญลักษณ์สโมสร
    ฉายา : กระเรียนผยอง

สโมสรฟุตบอลชัยภูมิยูไนเต็ด

สโมสรฟุตบอลชัยภูมิ ยูไนเต็ด เป็นสโมสรฟุตบอลอาชีพในประเทศไทยโดยเป็นทีมจากจังหวัดชัยภูมิ ปัจจุบันเล่นใน ลีก ดิวิชั่น 2

ประวัติสโมสร
    • แชมป์โปรวิเชียลลีกภาคอีสาน ปี 2551

• รองแชมป์โปรวิเชียลลีกรอบชิงชนะเลิศทั่วประเทศ ปี 2551

กันยายนปี 51 การแข่งขันฟุตบอลโปรวิเชียลลีกชิงแชมป์แห่งประเทศไทยเปิดฉากฟาดแข้งกันที่ จังหวัดพิจิตรโดยเอาทีมแชมป์แต่ละภูมิภาคมาเตะกันในรอบนี้ โดยการแบ่งเป็นสองสาย A และ Bทีมเราถูกจัดไปอยู่สาย B ร่วมกับเจ้าภาพพิจิตร ,สมุทรปราการและประจวบคีรีขันธ์ ซึ่งการแข่งขันรายการนี้เดิมทีมชนะเลิศและรองชนะเลิศจะได้สิทธิ์ไปเล่นใน ดิวิชั่น 2 เดิม ซึ่งเป็นที่หมายปองของทุกทีม รวมถึงกองเชียร์อย่างพวกกระผมด้วยเพราะดิวิชั่น 2 เดิมนี้ ทีมที่จะได้ขึ้นไปเล่นต้องฝ่าฟันมาอย่างหนักทีเดียว ก่อนที่สมาคมฟุตบอลจะเปลี่ยนแปลง การแข่งขันให้ดิวิชั่น 2 เป็นลีกภูมิภาคแบบปัจจุบัน ไม่ต้องเตะคัดเลือกอีกต่อไป แต่ยังไง ทีมเราก็ยังได้ชื่อว่าได้รองแชมป์ประเทศไทยล่ะนะ

มาที่การแข่งขันที่พิจิตรกันต่อในรอบแรกชัยภูมิ เสมอ สมุทรปราการ ทีมแชมป์ ในปีนั้น 0 - 0 เสมอพิจิตรเจ้าภาพ 2 - 2 และนัดสุดท้ายชนะประจวบคิรีขันธ์ 3 - 0 เข้ารอบ รองชนะเลิศไปเจอกับกระบี่ซึ่งฟอร์มเหนือกว่าเราเยอะและเป็นตัวเต็งแชมป์เลยทีเดียว นัดนี้ กกท พิจิตรถ่ายทอดสดผ่านเว็บไซต์ ผมนั่งดูไปลุ้นไป เนื่องจากเรายิงนำก่อน 1 - 0 ช่วงท้ายๆ กระบี่โหมหนักมากจวนเจียนเสียประตูเป็นสิบจังหวะแต่โชคก็ช่วยให้เราชนะ ได้เล่น ดิวิชั่น 2 แน่ๆวันนั้นโทรหากันกระจายทีเดียวเอาเว้ยได้เล่นดิวิชั่น 2 แล้วกองเชียร์ เตรียมตัวฮ่าๆๆๆ

นัดชิงเราโคจรมาพบกับ สมุทรปราการเพื่อนร่วมสาย B ที่ชนะอ่างทองมาได้ นัดนี้เรา แพ้ไป 4 - 0 แต่ก็ช่างมันยังไงก็ได้ไปดิวิชั่น 2 แล้วไม่ซีเรียส

จากนั้นก็เป็นช่วงพักเบรกและเริ่มมีการประชุมปรึกษาหารือกันของสมาคมฟุตบอลและ บริษัทไทยพรีเมียร์ลีกจำกัด สรุปแนวทางชัดเจนว่า ระบบลีกต่อจากนี้ไป ไทยพรีเมียร์ลีกและ ดิวิชั่น 1 จะเป็นหน้าที่ของบริษัท ไทยพรีเมียร์ลีกจำกัด ส่วนดิวิชั่น 2 จะเป็นของสมาคมฟุตบอล ตอนนั้นพวกเรากองเชียร์ก็บ่นๆกันเหมือนกันว่าแล้วจะเตะคัดเลือกทำไมให้เหนื่อยแต่กฏก็เป็นกฏ ดีซะอีกที่ไม่ต้องออกไปเยือนไกลๆ ซึ่งถ้าไม่จัดแบบนี้ เราอาจจะต้องออกไปเยือนถึงปัตตานีนะครับ

ต่อมาสมาคมก็ออกกฏให้ทุกทีมต้องเป็น นิติบุคคล มีการหารายได้เข้าสโมสร ก็งานเข้าล่ะครับ เราต้องออกแบบ ตราสโมสร มีสนามเหย้า มีสินค้าที่ระลึก ฯลฯ ทางทีมก็เลยจดชื่อนิติบุคคล เป็น สโมสรฟุตบอล ชัยภูมิ ยูไนเต็ดจำกัดโดยมีชุดแข่งขันสีส้มเวลาเล่นเป็นเจ้าบ้านและ สีเหลืองเวลาออกไปเยือนครับส่วนเรื่องโลโก้นั้นพวกผมได้คิดกันไว้ก่อนแล้วโดยนายเป้งเป็น คนทำแบบส่วนเรื่องแนวคิดก็ช่วยกันหลายๆคนในหมู่แฟนคลับช่วงแรกๆซึ่งก็มีกัน 4 คน คือเป้ง ผม จ่าเสิรฐ และคุณน้ำเชี่ยว เป้งออกแบบไปประมาณ เกือบ 20 แบบประจวบเหมาะ กับทางอาจารย์บุญชูโทรมาบอกว่า ช่วยส่งโลโก้ที่มีไปให้คัดเลือกหน่อยผมเลยจัดส่งไปให้ ทั้งหมด 15 แบบครับก็ได้คัดเลือกมาเป็นแบบที่เราเห็นอยู่ในปัจจุบัน

ส่วนเรื่องโลโก้ก็ขออธิบายหน่อยครับตอนแรกที่คิดกันว่าจะใช้ท่านเจ้าพ่อพญาแลเป็นสัญลั่กษณ์ คิดไปคิดมา ถ้าใช้จริงๆการทำสินค้าที่ระลึกที่มีรูปท่านเจ้าพ่อฯคงไม่เหมาะสมแน่ๆจำได้ว่าตอนแข่ง กีฬาเยาวชนแห่งชาติมีการใช้นกกระเรียนเป็นสัตว์นำโชคจ่าเสิรฐเลยไปหาข้อมูลกันมาได้ความว่า นกกระเรียนมีถิ่นกำเนิดอยู่ที่ อุทยานแห่งชาติทุ่งกระมังและเหลือเพียงไม่กี่ตัวเท่านั้นเป้งเลยออก แบบมาเป็นรูปนกกระเรียน ทำเสร็จคุณน้ำเชี่ยวบอกว่า น่าจะมีดอกกระเจียวสัญลักษณ์อีกอย่างของ จังหวัดเราด้วยก็เลยได้ดอกกระเจียวมาอีก ครบสี่สีตามหลักการออกแบบโลโก้

ดิวิชั่น 2 ที่รอคอย ช่วงก่อนเริ่มแข่งก็เงียบกันไปพักใหญ่ครับทีมเราก็ถูกจัดให้เป็นทีมเต็งเหมือนกันจากผลงาน ที่ผ่านๆมานัดแรกเราออกไปเยือนเมืองเลย เราแพ้ไป 3 - 0 ครับแหะๆ ไม่เป็นไรยังไงก็เชียร์ เต็มที่ในเลกแรกนัดแรกๆยังไม่ค่อยมีกองเชียร์เท่าไหร่นัก เนื่องจากยังไม่ค่อยมีคนรู้ ส่วนตัวผม ก็ยังต้องไปทำงานประจำที่ กทม ด้วยเลกสองเริ่มได้กลุ่ม The Crane Warrior นำโดยแม็ก โอ๊ะ บอย ต้น ปิง เนส ตาร์ ฯลฯแถมมีกลองมาตีให้กระหึ่มกันด้วยมันส์ล่ะงานนี้ กลองนี้ทาง อบจ. จัดหามาให้เราโดยตรงเลยนะครับ ตอนนี้เริ่มมีเพลงเชียร์หลายเพลง เริ่มมีผ้าพันคอ กองเชียร์ ท่านอื่นๆเริ่มมีส่วนร่วมกันแล้ว

ถ้าท่านทนอ่านได้จนจบ ถ้าท่านเป็นคนชัยภูมิ จะรออะไรล่ะครับ มาเชียร์ด้วยกันเลยอย่าไปอาย ทีมทีมนี้เป็นของชาวชัยภูมิทุกคน ทีมบอลของเรา เราไม่เชียร์ แล้วใครจะเชียร์ล่ะครับ จริงมั้ย..

ที่มา : จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวหาร
    สุดยอดครับบอลลูกอีสาน หลานพ่อแล บ้านผม ๆ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    สิไปเชียร์ไสล่ะครับ ผมกะคนชัยภูมิคือกันครับ บอลแพ้สิมีตีกันบ่ครับ แบบว่าผมมักเบิ่งมวยแมะครับ อิ อิ