หัวข้อ: ไม่มีอะไร ไม่ต้องเข้ามาดู

จินูนน้อย
    Guest

ไม่มีอะไร ไม่ต้องเข้ามาดู

ในโรงพยาบาลที่มีชื่อแห่งหนึ่ง
    พยาบาลคนหนึ่งกำลังปลุกคนไข้ที่ยังนอนหลับอยู่
    พยาบาล:นี่คุณตื่น ตื่น ตื่นได้แล้ว
    คนไข้:ทำไมเหรอครับ เรียกผมตื่นมาทำไม
    พยาบาล:ก็คุณได้เวลากินยานอนหลับอีกเม็ดนึงแล้ว
    คนไข้: !!!

แขกคนหนึ่งเดินเข้าร้านอาหารเขากล่าวกับบ๋อยว่า
    แขก "ผมต้องการไข่เอาสุกชนิดไข่แดงไหลได้
    ขนมปังก็เอาชนิดทั้งดำและกรอบ
    เนยเอาชนิดที่ออกจากช่องแข็งตัดไม่ออก ส่วนกาแฟยิ่งจางยิ่งดี"
    บ๋อยรู้สึกลำบากใจ "ขอโทษครับอาหารที่คุณสั่งรู้สึกจะทำยากนะครับ"
    แขก "คงไม่ยากหรอก เพราะผมเพิ่งกินอาหารแบบนี้ที่นี่เมื่วานนี้เอง"

นักศึกษาอยู่หอพัก คุยกัน
    บอย: ตอนนี้นะ เราคิดถึงบ้านมากเลย ไม่ได้กลับบ้านหลายเดือนแล้วเนี้ยะ
    เก่ง : แล้วนายไม่ โทรกลับไปบ้านละ
    บอย: ก็เมื่อวานก็ โทรไปคุย แต่ก็ยังไม่หายคิดถึง
    เก่ง : ทำไมละ
    บอย : ก็ บ้านมาคุยโทรศัพท์กับเราไม่ได้สิ
    เก่ง : ไม่มีอะไร ไม่ต้องเข้ามาดูไม่มีอะไร ไม่ต้องเข้ามาดูไม่มีอะไร ไม่ต้องเข้ามาดู?

ผมกับเพื่อนเป็นนักเรียน ม.ปลายกำลังเดินกลับบ้าน
    เพื่อน: ช่วงนี้รู้สึกแปลกๆเราว่าจะไปหาจิตแพทย์ แต่เรายังไม่บ้านะ
    ผมเอง:ไม่ต้องห่วง เราจะเรียนต่อจิตแพทย์ แล้วจะมารักษานายเอง
    เพื่อน: งั้นเราก็จะไปเรียนมารักษานายเหมือนกัน
    ผมเอง:นายจะเรียนต่ออะไร
    เพื่อน: สัตวแพทย์

พันทรี : นี่สามีชั้นกลับบ้านดึกทุกวันเลย ไม่รู้จะทำยังไงดี
    สุรีรัตน์ : เมื่อก่อนสามีชั้นก็เป็นอย่างสามีเธอ แต่ตอนนี้เขาเลิกแล้วล่ะ พอ 6 โมงเย็นก็กลับมาบ้านทุกวันเลย
    พันทรี : แล้วเธอทำยังไงล่ะ
    สุรีรัตน์ : ก็พอเขากลับดึกชั้นก็ตะโกนไปว่า "สมชายนั่นคุณใช่มั้ย"
    พันทรี : แล้วมันช่วยยังไงล่ะ
    สุรีรัตน์ : อ้าว เธอลืมแล้วเหรอ สามีชั้นชื่อ ไพบูลย์

เรื่องยอดโง่
    นาย สมศักดิ์ เป็นชายผู้โชคร้ายผู้หนึ่งเพราะบ้านของเขาถูกไฟไหม้ แต่เขายังโชคดี ที่มีเพื่อนบ้านผู้ใจดีไปช่วยเหลือ
    เพื่อนบ้าน :เฮ้ยสมศักดิ์นายมัวทำอะไรอยู่วะเดี๋ยวโดนไฟรอก ตายหรอก
    นายสมศักดิ์ : ผมกำลังใส่รองเท้าอยู่ครับ
    เพื่อนบ้าน :ไอ้บ้าเอ๊ยเวลานี้ไม่ใช่เวลาใส่รองเท้านะ
    ผ่านไปพักใหญ่เพื่อนบ้านจึงตะโกนไปว่า :แกทำอะไรอยู่วะ
    นายสมศักดิ์ :ผมกำลังถอดรองเท้าอยู่ครับ
    เพื่อนบ้าน :!@%&@!@&

ชายคนหนึ่งนั่งหน้าซึมอยู่พร้อมกับรอยช้ำที่ตาทั้งสองข้าง เพื่อนเห็นจึงถามว่า
    เพื่อน : แกไปทำอะไรมาวะ
    ชายคนหนึ่ง : เรื่องมันมีอยู่ว่าวันก่อนเราไปสวดมนต์ที่โบสถ์มา แล้วตอนลุกขึ้นรับพรก็เหลือบไปเห็นผู้หญิงที่นั่งข้างหน้าตรงชายกระโปรงมันเข้าไปในก้นหล่อน
    ก็ด้วยความที่เป็นคนดีกลัวคนอื่นเห็นเราเลยดึงออกให้หล่อน เท่านั้นแหละเราเลยโดนหล่อนต่อยที่เบ้าตาไปหนึ่งที่
    เพื่อน: แล้วอีกข้างหนึ่งละ
    ชายคนหนึ่ง : พอขากลับเราคิดว่าเราทำผิดต่อหล่อนมาก ด้วยความสำนึกผิดเราเลยเอากระโปรงไปยัดไว้ที่ก้นหล่อนเหมือนเดิม
    เพื่อน:!!!!

วัดพระแก้วเป็นสถานที่ ๆ สวยงามมาก มีนักท่องเที่ยวมากมายมาชมสถานที่แห่งนี้ทั้งชาวไทยและชาวต่างประเทศ มีนักท่องเที่ยวชาวต่างประเทศคนหนึ่งต้องการทราบว่าขณะนี้กี่โมงแล้วจึงไปถามคนไทยว่า "ยู ว้อท ทาม อีส อิท" คนไทททยไม่ทราบว่าชาวต่างประเทศพูดว่าอะไรเลยนึกว่าเขาพูดว่า"วัดไทยทำด้วยอิฐ"เขาเลยบอกฝรั่งว่า"วัดอังกฤษทำด้วยปูน" (ฝรั่งงง)

"เรื่อง คุณยาย"
    วันหนึ่ง คุณยายท่านหนึ่งเดินออกมาหน้าบ้านของตัวเอง แล้วชะเง้อมองไปข้างหน้า
    สักพักมีแท็กซี่ คันหนึ่งวิ่งเข้ามา คุณยาย ไม่รีรอ โบกทันที
    แท็กซี่จอด แล้วคนขับแท็กซี่ก็พูดกับคุณยายว่า
    "คนขับแท็กซี่" สวัสดีครับ จะไปไหนครับยาย
    "คุณยาย" เอ่อ ไม่ได้ไปไหนหรอกหลาน จะมาบอกว่า ช่วยไปขนของกับยายในบ้านหน่อยสิ
    ยายกำลังย้ายห้อง อยู่คนเดียว ยกของไม่ไหวน่ะ
    "คนขับแท็กซี่" (สีหน้างง) โอ้ย ไม่ได้หรอกครับ ผมยุ่งเดี๋ยวต้องไปรับผู้โดยสารอีก
    "คุณยาย" (เสียงแก่) ยุ่งอะไร ก็เห็นเขียนไว้ที่หน้ารถว่า "ว่าง" ขอช่วยแค่นี้ก็ไม่ได้ ใจดำ
    "คนขับแท็กซี่" !!!!!!!!!!!!!

หมอแนะนำคนไข้นอนไม่หลับว่า
    หมอ ? พอเอนหลังลงนอนก็เริ่มนับเลขไปเรื่อยๆ นะครับ?
    คนไข้ ?เคยทำแล้วครับแต่ไม่ได้ผล คือว่าผมเป็นนักมวยเก่า พอนับถึงเก้าก็สะดุ้งตื่นทุกที ?

พี่ : วันนี้น้องทำอะไรมาจ๊ะ
    น้อง : วิ่งแข่งกับเพื่อนมาครับ
    พี่ : ผลการแข่งเป็นยังไง
    น้อง : แข่ง 3 ครั้ง ครั้งแรกผมแพ้เขา
    ครั้งที่ 2 เขาไม่ยอมแพ้ผม
    ครั้งที่ 3 เขาไม่ให้ผมชนะ
    พี่ : .........!

ยิ้มวันละนิดจิตแจ่มใสค่ะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ดอกหญ้า

Re: ไม่มีอะไร ไม่ต้องเข้ามาดู

แขกคนหนึ่งเดินเข้าร้านอาหารเขากล่าวกับบ๋อยว่า
    แขก "ผมต้องการไข่เอาสุกชนิดไข่แดงไหลได้
    ขนมปังก็เอาชนิดทั้งดำและกรอบ
    เนยเอาชนิดที่ออกจากช่องแข็งตัดไม่ออก ส่วนกาแฟยิ่งจางยิ่งดี"
    บ๋อยรู้สึกลำบากใจ "ขอโทษครับอาหารที่คุณสั่งรู้สึกจะทำยากนะครับ"
    แขก "คงไม่ยากหรอก เพราะผมเพิ่งกินอาหารแบบนี้ที่นี่เมื่วานนี้เอง"

========================================
    แถวบ้านเอิ้นไข่ยางกอก
    เอิ๊กกกกกกกก

muk
    Guest

Re: ไม่มีอะไร ไม่ต้องเข้ามาดู

ยิ้มได้ทุกเรื่องครับ ขำดี.....เอาไปหนึ่งแต้มกั๋บ