หัวข้อ: ฝากส่งพรข้ามฟ้าไปหาพ่อกับแม่ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวโก้ เกียรติณรงค์

ฝากส่งพรข้ามฟ้าไปหาพ่อกับแม่ครับ

ยี่สิบกุมภาพันธ์ถือเป็นวันคล้ายวันเกิด พรอันใดที่ประเสริฐขอฝากไปให้แม่ผม เก้าเดือนที่อุ้มท้องรวมดินฟ้ากับสายลม รอวันได้ชื่นชมให้น้ำนมคอยดูแล บุญคุณพ่อเลิศแท้บุญคุณแม่เลิศล้ำฟ้า อดทนเลี้ยงลูกยาเหงื่ออาบหน้าไม่แยแส ลำบากก็ทนได้เหงื่อท่วมกายไม่อ่อนแอ ถึงเหนื่อยไม่เคยแพ้ความอ่อนแอไม่เคยมี เฝ้าพากเพียรสอนลูกสิ่งไม่ถูกให้ห่างหนี บางครั้งก็ต้องตีให้เจ็บบ้างเพราะจำเป็น ทำโทษให้ลูกจำช่วยชี้นำให้ลูกเห็น ความเหนื่อยล้ายากลำเค็ญเก็บข้างในแม้ใจตรม สิบนิ้วลูกยกประนมยอก้มกราบ ฝากข้ามฟ้าข้ามภูผาหาแม่ผม ลงแทบเท้าที่ก้าวเดินมานานนม ทุกข์ขื่นขมไม่บ่นให้ลูกได้ยิน สามสิบปีในวันนี้ยังทำอยู่ บนทางสู้จะทำดีไว้ให้เห็น ไม่ขอสร้างความชั่วร้ายให้ลำเค็ญ ลูกสัญญาว่าจะเป็นเช่นคนดี................
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวโก้ เกียรติณรงค์; 24-02-2010 at 12:52.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    ตาออนซอนเนาะมีลูกตาฮัก ตาฮักจั่งซี้แหมะ ส่งข้อควมนี้ทางจม.ไปให้อีแม่เราอ่านแน่เดอจ้า เพิ่นคือสิดีใจหลาย ป้าอ่านกะยังดีใจนำหลายๆๆๆๆ ทำควมดีมีแต่เกิดประโยชน์เดอจ้า ซั่วคือเหล้าเซาได้ส่ำขึ้นสวรรค์เนาะจ้า Happy Birthday นำเดอจ้า ขอให้เจริญเรื่อยไปจนนิรันดร

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    สุขสันต์วันเกิดนะคะ ขอให้มีแต่ความสุขเด้อ

ยามแก่เฒ่า หวังเจ้า เฝ้ารับใช้

ยามป่วยใข้ หวังเจ้า เฝ้ารักษา

เมื่อถึงยาม ต้องตาย วายชีวา

หวังลูกช่วย ปิดตา เมื่อสิ้นใจ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์

สุขสันต์วันเกิดค่ะ

**ไม่กี่คนนะคะ ที่วันเกิด คิดถึงพ่อแม่ ส่วนมากมักไปฉลองให้แต่ตัวเอง ดีใจที่คิดเป็นคนดี ที่สำคัญเลิกเหล้าได้ อยากให้พี่ชายเราคิดแบบนี้บ้างจังค่ะ ตัวขะเจ้าเองไม่เคยสัญญากับแม่ว่าจะเลิกเพราะรู้ว่า เราไม่ได้ติด นานๆที เท่านั้น และที่สำคัญ งานไม่เสีย ยังคงทำหน้า ที่อื่นๆได้ดีค่ะ สู้ๆๆนะคะ คนไกลบ้าน เป็นกำลังใจให้ค่ะ 555 ที่มาอวยพร คาดว่าอายุน่าจะเท่ากัน..:em01).

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    Happy birthday to you ล่วงหน้าเด้อครับ ขอให้มีความสุขหลาย ๆ (เซาเอิ้นอ้ายแล้ว เกิด พ.ศ.เดียวกัน อิอิ) ขอให้เจริญรุ่งเรืองในหน้าที่การงาน ประสบความสำเร็จในชีวิตเด้อ ขับเด้อ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวโก้ เกียรติณรงค์
    ขอบคุณครูป้าแดงที่มาอวยพรครับ หลานได้บอกพ่อกับแม่แล้วครับเรื่องที่สิบ่อกินเหล้าตลอดไปครับพ่อกับแม่กะดีใจแล้วกะเป็นกำลังใจไห่อยู่ครับแล้วกะซุปีผมกะสิโทรไปขอพรนำพ่อกับแม่ตลอดครับขั่นอยู่ไกล(ส่วนหลายกะบ่อได้อยู่บ้านจักเถื่อครับอิอิ)ยามเซ่าซุปีครับผม ขอบคุณพี่น้องผู่มาร่วมอวยพครับ มาเป็นหมู่กันครับสาวอรทัย บ่าวยุทธครับผม มีการคาดว่าอีกสาวอรทัยอิอิ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    วันหน้าพี่จะมาอวยพรจ้า เป็นกำลังใจให้นะจ้า