หัวข้อ: น้องนางโชว์

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

น้องนางโชว์

น้องนางโชว์

ก็เพราะ ลุกค์ หรือการแต่งตัวเป็นอย่างที่เห็นในรูป จึงไม่ค่อยมีใครเชื่อว่า ฉันสามารถทำงานฝีมือได้

ครั้งหนึ่ง ฉันเห็นน้องคนหนึ่งเอาโครเชต์ มาถักที่ทำงานทำระหว่างพักเบรค ฉันเห็นเขาทำหน้ายุ่งๆ กับชิ้นงานของเขา ฉันถามเขาว่า มีปัญหาอะไรหรือ น้องเขาตอบว่า เนี่ยไม่รู้ไงทำไมไม่ลงตัว เราถามว่า ถักผิดหรือเปล่า
    เขาว่าเขาทำไม่ผิด แต่ทำไมไม่ลงตามช่องก็ไม่ได้แล้วเขาก็ดูไม่ออกว่าผิดตรงไหน

ขอพี่ดูหน่อยสิ

เสร็จแล้วฉันก็ดึง เลาะของเขาออก เขาโวยวายใหญ่ ว่าทำไมฉันอย่างนี้ เขาถักของเขาได้ตั้งเยอะแล้วนะ

ฉันบอกว่า ก็มันผิดจะถักต่อได้ไง

พี่น้องนางเนี่ยนะ ดูออกว่าหนูถักผิด ดูถักโครเชต์มาตั้งเยอะแล้วหนูยังไม่เห็นเลยว่ามันผิดตรงไหน
    แหมเห็นฉันเป็นยังไง ถึงมองด้วยสายตาอย่างนั้น

และแล้วก็สอนให้น้องเขาแก้งาน

ทั้งหมดเป็นเหตุการณ์ สมัยที่ฉันยังทำงานอยู่ และหลังจากนั้น หลายคนมักมาถามว่า ฉันทำงานฝีมือเป็นจริงหรือ เขาก็ยังไม่ค่อยเชื่อและมั่นใจ กันสักเท่าไหร่

คุณๆ หละเชื่อกันไหมว่าผู้หญิง ที่แต่งตัวแนวๆนี้ ทำงานฝีมือได้ไหม
    (แต่ห้ามถามถึงการทำงานบ้าน หรือ ทำกับข้าวก็แล้วกัน อันนั้นไม่มีคำตอบ)

นี่คือคำตอบพร้อมภาพยืนยันค่ะ

สามภาพแรกเป็นงานเก่าๆ ถักนานแล้วค่ะ ทุกอย่างใช้ได้หมด อย่างหมอนหกเหลี่ยมใช้ในพิธีแต่งงาน
    จะมีแค่หมอนหัวใจเท่านั้นที่ได้แค่ใสตู้โชว์ เฉยๆ

น้องนางโชว์

เซตเสื้อถักค่ะ ที่จริงมีเยอะกว่านี้แต่ไม่มีรูปค่ะ

น้องนางโชว์

หมอนอิง และชุดเด็กของลูกสาว

น้องนางโชว์

เสื้อ และ ก็ชุดเด็กของลูกสาวค่ะ

ต่อไปนี้เป็นผลงาน เมื่อย้ายมาอยู่ที่เมกา ว้าวุ่นใจก็ถัก ทำๆๆ หาจุดรวมให้ใจค่ะ

น้องนางโชว์

น้องนางโชว์

หมวกแบบนี้ถักหลายใบค่ะ ให้น้องๆ ที่รู้จักกันตอบแทนน้ำใจและมิตรถาพค่ะ

น้องนางโชว์

ใบนี้ไปได้แบบจากบลอกของคุณแบมค่ะ

น้องนางโชว์

อันนี้ก็หมวก แบบจากบลอกคุณแบมอีกเช่นกัน ถักให้น้องเกรซ น้องคนหนึ่งที่รักเราและเราก็รักเขาค่ะ

น้องนางโชว์

ใบนี้ให้ ลิสาน้องที่ส่งงาน มาให้ทำพอมีรายได้พิเศษเล็กๆน้อยๆค่ะ

น้องนางโชว์

ให้หลานสาวตัวน้อย ชื่อน้องครีม ลูกสาวของเพื่อนค่ะ

น้องนางโชว์

ผ้าคลุมใหล่ให้พี่ควีนนี่ พี่สาวที่น่ารักค่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

บ้านมหาโพสต์ ต่อ

ต่อ

ถุงใส่ของจุกจิกของผู้หญิง อันนี้ให้น้อง วัน เพื่อนจากโอเรกอน มาเยี่ยม เห็นว่าน้องมีธุรกิจที่สร้างชื่อให้คนไทย ก็เลยถักถุงใส่เงินให้ เป็นเคล็ดค่ะ

ต่อ

อันนี้ เป็นการหัดถัก นิตติ้งครั้งแรกค่ะ เหยื่อที่รับชิ้นงานชิ้นนี้คือ น้องเกรซค่ะ
    เก็บใว้เองหนึ่งชิ้น

และสีฟ้านั้นก็ยังใช้อยู่ค่ะ บางทีก็ลืมว่าตัวเองมีงานแบบนี้เก็บใว้ค่ะ

ส่วนข้างสีแดงนั้น เป็น โครเชต์ แต่งปกสมุดบันทึกค่ะ อันนั้นให้อาจารย์ที่สอนภาษาอังกฤษ

ต่อ

ผ้าห่มผืนแรกให้ย่าค่ะ ลายเดียวกันกับ ผ้าคลุมใหล่พี่ควีนนี่ คิดแบบเอง อันนี้ผืนใหญ่กว่า กว่าจะเสร็จก็นานค่ะ

ต่อ

นี่ก็ผ้าห่มให้ย่าค่ะ ได้แบบจากหนังสือ

ต่อ

ต่อ

ชุดนี้ ชอบมากที่สุดค่ะ ตามหนังสือบอกว่าเป็นสโนว์เฟลค แต่ฉันตั้งชื่อ ว่า แฮปปี้ไซด์
    หรือ สัญญลักษณ์แห่งความสุขค่ะ
    อันนี้ถักแล้วส่งให้เพื่อน ที่เป็นสะใภ้เมกันที่รู้จักกันผ่านเวบบอร์ดหนึ่ง ในเทศกาลส่งความสุขปีใหม่ค่ะ

ต่อ

ต่อ

เซตนี้เป็นหมวกและถุงเท้าให้น้อง แอนนี่ ลูกบุญธรรม ของเพื่อนค่ะ น้องเขามีปัญหา กับคุณแม่ตัวจริงเขา เพราะคุณแม่เขา ขังลูกใว้ในรถ แม่เขาก็เลยต้องขึ้นศาล และถูกให้ไปฝึกอบรม เพื่อให้เกิดความรู้สึกเป็นแม่จริง เออเนาะ ความเป็นแม่ นี่ต้องสร้างด้วยเหรอ

เพื่อนก็เลยรับอุปการะน้องแอนนี่ ค่ะ แต่กว่าจะรับมาอยู่ด้วยได้ ก็ต้องโชว์อะไรหลายอย่างค่ะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แจ่มใสยิ้มสวย; 24-02-2010 at 06:11.

บล็อก
    18

ยังมีอีก ฮ่าๆ ก็อยากโชว์นี่นา

ยังมีอีก ฮ่าๆ  ก็อยากโชว์นี่นา

ยังมีอีก ฮ่าๆ  ก็อยากโชว์นี่นา

ชุดนี้เป็นของ แฟนข้างบ้าน ฮ่าๆ หนุ่มน้อย คนนั้นชื่อ เวสลี่เป็นแฟน ฉันเองค่ะ ที่จริงถักให้น้องเขา ที่อยู่ในท้องคุณแม่เขา แต่เวสลี่ ขอใส่ถ่ายรูปก่อน แถม มีกิกมาถ่ายด้วยนะนั่น

อันนี้เป็นผ้าคลุมโต๊ะ กลมค่ะ เรียกว่า ดอยลี่ แอบดัดแปลง จากแบบผ้าคลุมใหล่ที่เห็นที่บ้านย่า

ตุ๊กตา คุ๊ตตู้ คู่ตุ๊ด ค่ะ ตอนนั้นมาใหม่ ยังไม่มีอุปกรณ์ครบ ปักตายังเบี้ยวเพราะใช้เข็มเย็บผ้าทั่วไป การจะปักไหมพรม ต้องใช้เข็มปลายทู่ค่ะ ใช้เข็มแบบเดียวกับ ปักครอสติส

บาร์บี้ค่ะ สมัยอยู่บ้านถักบาร์บี้เป็นหลายสิบตัว มาอยู่นี่เสียดายตังค์ค่าตุ๊กตาค่ะ เลยมีตัวเดียว

ของใช้ในครัวค่ะรองจาน รองโถ แต่ตอนนี้ รองกระถางต้นไม้ไปเรียบร้อยแล้ว

ชุดแซกค่ะ และก็ยังมีเสื้ออีกสามสี่ตัว แต่มันเยอะแล้วค่ะ เดี๋ยวโดนมั่นใส้

แถมอีกนิดค่ะ ยังจะแถมอีก

ไปหาเก็บใบหม่อนมาพับเป็นดอกไม้ ให้บ้านมองสดชื่นค่ะ

ขอบคุณที่แวะ น้องนางโชว์

พี่แจ่มใสค่ะ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    สวยๆๆครับ ฝีมือดีครับพี่สาว

ชอบที่สุดก็ ถุงเงินทอง นี่ละครับ ชื่อเป็นมงคลคักขนาด(ที่จริงก็ชอบหลายอย่าง ฮ่าๆๆ)

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    สวยๆๆมากเลยค่ะพี่แจ่มใส สอนแน่ค่ะหน่อยกะอยากเฮ็ดเป็น
    แต่บ่เคยมีฝีมือกับงานแนวนี้เลยจ้า :heart::heart:

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    สวยมากเลยค่ะ พี่น้อง

แม็กกี้เองก็เคยถักโครเชต์เหมือนกัน ได้เสื้อแขนกุดมา 1 ตัว ลายคล้ายๆ ที่รองแก้วนั่นแหละค่ะ คิคิ
    เอามาต่อดอกกันเพราะอยู่กับอะไรไม่ได้นาน เลยต้องขึ้นดอกใหม่เรื่อยๆ เพื่อไม่ให้เบื่อค่ะ

ตอนนี้ที่ทำงานก็กำลังถักหมวกกันน่ารักเชียว แต่แม็กกี้ยังไม่ได้ลงไปร่วมกับเค้าเลยค่ะ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาววาปี
    สวยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก อยากทำได้เยอะๆแบบนี้จัง แต่ยังไม่มีเวลา อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ครูไทยไกลบ้าน
    งามหลายครับ คั่นได่ฟรีแฮงงามคัก5555

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเคน
    อุบลฯ เมืองดอกบัวงาม
    แปะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ขอปรบมือให้เลยครับ เก่งอิหลี สวยงามนำละครับ เบิ่งแม่ย่าเลาปลื้มลูกใภ้เลาคักเนาะ

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    เพ็นนีกะเป็นสาวห้าวอีกคนที่เป็นงานฝีมือ งานครัวจ้าพี่แจ่มใส
    ถักหมวกกับเสื้อส่งไปให้เฒ่าแม่ขายยุเยอรมันหลายตัวแล้ว
    ตอนนี่กะมีออเดอร์มา แต่ทันว่างถักคาวาดรูประบายสีน้ำยุจ้า 55+

ล่าสุดถักตุ๊กตาตัวน้อยๆแบบพี่แจ่มใสนี่หล่ะ
    เพ็นนีใช้ด้ายซัมเมอร์ถักจ้าบ่ได้ใช้ไหมพรม ตัวนี่ชื่อไอ้เบี้ยว อิอิ

Tags for this Thread