หัวข้อ: ฮือฮา..พระวัย78 มุมานะจบด็อกเตอร์อายุมากสุด

ฮือฮา..พระวัย78 มุมานะจบด็อกเตอร์อายุมากสุด

ฮือฮา..พระวัย78 มุมานะจบด็อกเตอร์อายุมากสุด

ไม่มีใครแก่เกินเรียน เจ้าคณะ จ.สุรินทร์ วัย 78 ปี มุมานะนั่งรถไฟเข้ากรุงเรียนทุกอาทิตย์ไม่เคยขาด จนจบ ป.เอก มหาวิทยาลัยมหาจุฬาฯ...

วันที่ 21 ก.พ. พระศรีคัมภีรญาณ รองอธิการบดีฝ่ายวิชาการ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย (มจร.) กล่าวว่า จากพิธีประทานปริญญาบัตรแด่พระนิสิตที่จบการศึกษาระดับต่างๆ ของมหาวิทยาลัยมหาจุฬาฯ ประ จำปี 2552 มีพระนิสิต 1 รูป อายุ 78 ปี จบการศึกษาระดับปริญญาเอก และเข้ารับประทานปริญญาบัตรจากสม เด็จพระพุฒาจารย์ ประธานคณะผู้ปฏิบัติหน้าที่สมเด็จพระสังฆราชไปแล้ว จึงไปตรวจสอบข้อมูลพบว่า พระนิสิตรูปดังกล่าว คือ พระธรรมโมลี (ทองอยู่ ญาณวิสุทฺโธ) เจ้าคณะ จ.สุรินทร์

ทั้งนี้ ช่วงที่ตนเป็นคณบดีบัณฑิตวิทยาลัย มีโอกาสสอนพระธรรมโมลีระหว่างเรียนปริญญาเอก โดยเจ้าตัวให้เหตุผลในการเรียนว่า มีแรงบันดาลใจจากการเห็นพระรุ่นน้องมีความสามารถ จึงอยากจะมีความรู้ความ สามารถแบบพระรุ่นน้องบ้าง และอยากเป็นแบบอย่างให้พระสงฆ์ทั่วไปที่ยังอายุน้อยให้หันมาสนใจเรียน เพราะเห็นว่าปัจจุบันพระอายุน้อยๆ สนใจเรียนหนังสือน้อยลง

พระศรีคัมภีรญาณ กล่าวอีกว่า พระธรรมโมลี ไม่เคยขาดเรียน แม้ในการมาเรียนแต่ละครั้งจะต้องนั่งรถไฟ จาก จ.สุรินทร์ เข้ามาเรียนที่มหาวิทยาลัยมหาจุฬาฯ วัดมหาธาตุยุวราชรังสฤษฎิ์ กรุงเทพ และสิ่งที่แสดงให้เห็นถึงความตั้งใจอีกอย่างหนึ่งคือ ช่วงทำสารนิพนธ์ ซึ่งตามหลักสูตรต้องทำสารนิพนธ์ก่อน 3 ฉบับ ก่อนจะทำวิทยานิพนธ์ พระธรรมโมลี ทำสารนิพนธ์ไม่ผ่าน 2 ฉบับ ต้องแก้หลายครั้ง แต่มีความพยายามทำจนผ่านและได้ทำวิทยานิพนธ์

ที่มา http://www.thairath.co.th/content/edu/66419
    ชะตาฟ้าลิขิต...แต่ชีวิตเป็นของข้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ cute
    เป็นแบบอย่างของความมานะพยายามอย่างสูงยิ่ง....น่าเจริญรอยตามหลวงพ่อเน๊าะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวต้อม
    คนอำเภอห้วยทับทัน จังหวัดศรีสะเกษ
    หลวงพ่อมีความมุมานะพยายามอย่างยิ่ง

จะเอาหลวงพ่อเป็นแบบอย่างคับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย

สาธุ

ลูกหินเองก็เป็นศิษย์หลวงตาคือกันเด้อจ้า
    นานมาแล้วหลายปี เมื่อตอนลูกหินได้ไปกราบนมัสการท่านครั้งแรก
    หลวงตา ได้ทักว่าลูกหินว่า...ต่อไป ต้องเป็นครูตอนนั้นลูกหินยังบ่ มี ความคิดที่จะ
    ไปสมัครเป็นครูเลยเด้อจ้า ยังมีความสุขกับการทำงานเอกชน จนว่าแม่ลูกหินป่วย
    ขอให้ลูกหินสอบเป็นครูให้พุ้นหละ จึงยอมไปสอบ และก็ได้เป็นอีหลี
    นึกขำตอนนั้น ยังบอกหลวงตา ว่า หนูไม่ไปเป็นครูดอกเจ้าคะ บ่ มัก บ่ มัก...
    หลวงตาว่า เถอะน่า เดี๋ยวก็เป็น เป็น อีหลี... เว้าแล้วกะคิดฮอดหลวงตาบ่ได้ไป
    กราบท่านโดนแล้ว....
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    สมควรได้รับการยกย่องค่ะ พระนักศึกษา เพราะนักเทศน์ พระนักปฏิบติ ไม่ใช่พระ......

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    พระคุณเจ้าบ่ได้สร้างแบบอย่างที่ดีมาก ๆ ครับ...
    สอนให้คนรุ่นใหม่ ๆ มีมานะ มุ่งมั่นในการเรียน ถ้าท่านเรียนได้ขนาดนี้แล้ว บ่มีเหตุผลเลยที่คนรุ่นใหม่หนุ่มสาวจะบ่สามารถเรียนได้ อยู่ที่ว่าจะมุ่งมั่นหรือบ่แค่นั้นเอง...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ทำให้รู้ว่า อายุไม่ได้เป็นอุปสรรคกับการเรียนเลยจ้า

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    เป็นโตอย่างที่ดีครับผม

กะทู้นี่ซ้ำกันครับ ...บ่าวคนเดิมตั้งไว้ก่อน 2-3มื่อครับ..............

http://www.baanmaha.com/community/พร...ุด-31175/

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง

พบปะพูดคุย

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนตระการ...
    เป็นโตอย่างที่ดีครับผม

กะทู้นี่ซ้ำกันครับ ...บ่าวคนเดิมตั้งไว้ก่อน 2-3มื่อครับ..............

http://www.baanmaha.com/community/พร...ุด-31175/
    ปาดด อ้ายเอ๋คือสุดยอดแฟนพันแท้ขนาดจำได้คุกระทู้เลย ตำรวจบ้านตัวนิแมะ อิอิ