หัวข้อ: ทีมฟุตบอลไทยตกรอบคัดเลือก เอเชี่ยนคัพ ในรอบ 43 ปี

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1

บ้านมหาโพสต์ ทีมฟุตบอลไทยตกรอบคัดเลือก เอเชี่ยนคัพ ในรอบ 43 ปี

เมื่อคืนผมนั่งดูเกมส์การแข่งขันนัดสุดท้ายรอบคัดเลือกสายอี ระหว่างทีมชาติไทยกับเจ้าบ้านอิหร่านซึ่งมีคะแนนนำของกลุ่มและผ่านเข้ารอบไปแล้ว ทีมชาติไทยต้องชนะเท่านั้นถึงจะได้เข้ารอบตามเจ้าบ้านโดยไม่ต้องไปดูผลคู่ระหว่าง จอร์แดนกับสิงคโปร์ โดยปกติแล้วเวลาบอลไทยแข่งผมจะรู้สึกอินไปกับเกมส์เหมือนๆกันกับคนไทยที่มีบอลไทยอยู่ในสายเลือด

แต่ในการแข่งเกมส์นี้ผมกับรู้สึกเฉยๆ เพราะทำใจล่วงหน้าไว้แล้ว และรู้สึกผิดหวังซ้ำซาก ตั้งแต่ซีเกมส์ที่ลาว จนมาถึงเอเชี่ยนคัพ แต่ละเกมส์ที่ผ่านมาในการคุมทีมของไบรอัน รอบสัน ทีมชาติไทย ขาดความดุดัน ขาดความทุ่มเท เมื่อคืนผมเห็นภาพอิหร่านไล่ต้อนทีมชาติไทยแทบจะฝ่ายเดียว ยังกับเล่น ฟุตซอล เพียงแต่ยิงนกตกปลาเท่านั้น ลูกตั้งเตะฟรีคิก ได้โหม่งเฉียดไปเฉียดมา น่าจะยิงได้ซัก 6 ลูกตามที่ผมดู ในใจก็คิดว่า โค้ชไบรอัน รอบสัน อดีตกัปตันทีมชาติอังกฤษ และทีมอังกฤษเป็นทีมที่ใช้ลูกโด่งได้ดีที่สุดในโลก ทำไมกองหลังเมื่อเจอลูกแบบนี้ยืนให้เขาโหม่งแทบทุกครั้ง อิหร่านยังครองบอลได้เหนือกว่าอย่างเห็นได้ชัด

จบครึ่งแรกยันเสมอ 0-0 ผมเช็คผลอีกคู่ จอร์แดนนำสิงคโปร์ 1-0 มันจบแล้ว สถานการณ์แบบนี้คงยาก นอนดีกว่า ผมปิดทีวีนอน เพราะไม่อยากไปซีเรียสอะไรมากมาย ตอนเช้าก็ ดูข่าว เราก็แพ้อิหร่าน 1-0 อีกคู่จอร์แดน ชนะ สิงค์โปร์ 2-1 อิหร่านกับจอร์แดนเข้ารอบ ไทยตกรอบพร้อมสิงคโปร์ นับเป็นครั้งแรกในรอบ 43 ปีเลยทีเดียวที่ไทยไม่ได้เข้าไปเล่น 16 ทีมสุดท้าย ปีหน้าที่ การ์ต้า ก็คงต้องนั่งดูชาวบ้านเขาเตะแบบเซ็งๆ ครับ ไม่อยากไปวิพากษ์วิจารณ์ สมาคมฟุตบอล ปล่อยๆเขาไปเถอะ และคงเป็นไปได้ยากที่จะมีการเปลี่ยนแปลง

thedon รายงาน

ทีมฟุตบอลไทยตกรอบคัดเลือก เอเชี่ยนคัพ ในรอบ 43 ปี

ที่มาภาพ :สยามกีฬา

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สมานชัย
    ช่วงหลังๆมาผมกะบ่ค่อยอยากติดตามบอลไทยแล้วครับ แต่มื้อคืนตื่นมาพ้อปลายครึ่งแรกกะเลยลองเบิ่งจนจบ.....ผมคิดว่ามื้อคืนนี้บอลไทยน่าจะเรียกศรัทธาจากแฟนบอลได้บ้างละครับบ่มากกะน้อย
    อย่าลืมว่าคู่แข่งเฮาคืออิหร่าน ผมเห็นการตั้งรับค่อนข้างมีระบบช่วยกันไล่บอล ควบคุมอารมณ์ได้ดี
    บ่แสดงอาการเบิดแฮงตลอด 90 นาที นานๆทีมีจังหวะโต้กลับ เสียบอลรีบไล่คืน นัดนี้เฮาเริ่มแสดงความเป็นมืออาชีพออกมาให้เห็นแล้ว ซึ่งเฮายันเขาได้จนนาทีสุดท้ายจั่งเสียประตู น่าเสียดายนัดที่ผ่านๆมา ถ้าผลงานดีกว่านี้มื้อนี้แพ้ 1-0 อาจสิเข้ารอบกะได้ ละกะสำหรับประตูคนนี้ผมว่าดีกว่าทุกๆคนที่เคยเห็นมาในช่วงหลังๆบ่ฮู้ว่าชื่อหยัง แต่ว่าผู้รักษาประตูคนนี้น่าจะลงตัวแล้ว สู้ต่อไปทีมชาติไทย

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวห้วยละโอง
    บอลเล่นให้เขาครองบอลอย่างเดียว เล่นแบบนี้ปิดประตูชนะคับ แต่ยอมรับคับว่าประตูคนนี้สอบผ่านคับ ออกตัดลูกโด่งได้ดีคับ

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    ผมว่าไทยหมดโอกาสเข้ารอบตั้งแต่แมทที่แพ้สิงคโปร์ในบ้านแล้วครับ

หลังจากนัดนั้นกะยังมาเสมอจอร์แดนอีก ไปบักใหญ่เลย เบิดลุ้น..

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยศรีสะเกษ
    ไทยกะได้แค่นี่หล่ะครับ ขั้นบ่อเปลี่ยนนายกสมาคมใหม่ ไผบ่อมีเส้นกะบ่อได้เล่นช้างเผือกกะเกิดบ่อได้ เด็กน้อยบ้านเฮาเก่งๆกะหลายคนแต่บ่อฮู้จักไผ๋กะเลยบ่อได้เล่น

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    บ่อแม่นเรื่องแปลกดอกครับ...บ่อเกิดคาดดอก ซีเกมส์กะยังพลาด..

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ แดนดาหาร
    ส่ำนี่ล่ะคับมาตรฐานบอลไทย ต้องยอมรับวความจริง
    ถึงแม้สิเบิ่งไปบ่นไป แต่บอลไทยเตะยามได๋กะเชียรคือเก่าคับ