หัวข้อ: เจ้านายเสื้อขาวผูกเนคไท กับวัวของเรา

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

เจ้านายเสื้อขาวผูกเนคไท กับวัวของเรา

เจ้านายเสื้อขาวผูกเนคไท กับวัวของเรา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แจ่มใสยิ้มสวย; 07-03-2010 at 13:34.

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    ใช่เลยพี่แจ่มใส ชาวนาป่าเห็นเขาเอาเงินมาให้ใช้ กะบ่ทันได้คิดถึงการต่อยอดให้เงินมันงอกเงย
    พอครบปี มีหยังกะต้องขายเอาเงินมาคืนเขา ไร่ นา วัว ควาย ซึ่งเป็นต้นทุนในการประกอบอาชีพ
    เกษตรกรรมกะต้องขายไป ... เพ็นคิดฮอดควายตู้ที่ปู่ให้คู่นึงรับขวัญหลานสาวคนโต สุดท้ายพ่อกะขายเอาไปใช้หนี้เขา... ตอนที่เขาจูงขึ้นรถ เพ็นเห็นน้ำตามันไหล เหมือนจิบอกให้เฮาฮุ้ว่า บ่อยากจากเฮาไป...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    ขอบคุณน้องเพ็นนีมากๆ ค่ะ ที่แวะมาเยี่ยมเยือนค่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวห้วยละโอง
    ขอบคุณครับ ที่นำเรื่องดีๆมาให้อ่านคับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    พี่น้องนาง คือสิขี้ดื้อเนาะแต่น้อยๆ ปะสาเห็นก้นสะโพกวัวซือๆกะคึดอยาก พะนะ ฮ่าๆๆ
    แซวเล่นเด้อจ้า .. นานๆสิได่อ่านเรืองสั้นดีๆเนาะค่ะ จะแม่นนึกภาพบรรยากาศออกคัก ..
    คึดว่าเดี๋ยวนี้กะยังเป็นแบบนั่นอยู่หลายครัวเรือนเลยค่ะ ชาวไร่ชาวนาถึงได่เป็นหนี้เป็นสินกันสู่บ้านเอาโลดเนาะค่ะ

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    ผมเกิดมาไม่มีเกวียนแล้วครับ หรือที่บ้านจน
    มีแต่วัวควา่ยให้ได้เลี้ยง อย่างละ เกือบสิบตัว
    พ่อไม่เคยขาย มีแต่้แบ่งให้พี่น้องเอาไปเลี้ยง
    ตอนนี้ทั้งหมู่บ้านเหลือวัวพ่ออยู่ สองตัว
    ถนนในหมู่บ้านก็เป็นคอนกรีตหมดแล้ว
    วัวสองตัวนี้ไม่นานคงส่งไปให้ปู่ย่าบ้านนอกเลี้ยงอีก
    ตอนนี้บ้านเป็นในเมืองไปแล้ว
    ไม่มีหญ้าให้วัวกินแล้ว ทุ่งนาก็กลายเป็นรีสอร์ทไปหมดแล้ว