หัวข้อ: หม่ำยายมี

Moderators สัญลักษณ์ของ สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    บล็อก
    30

อายหน้าแดง หม่ำยายมี

หม่ำเป็นอาหารอีสานที่พอเรียกชื่อแล้วทุกคนต้องร้อง อ๋อ... ยิ่งหม่ำชัยภูมิด้วยแล้วได้รับการยอมรับว่าอร่อยมาก แต่วันนี้ไม่ได้มาพูดเรื่องการทำหม่ำแต่จะมาพูดเรื่องคนทำหม่ำที่ชื่อยายมี....
    ยายมีเป็นพี่สาวของยายฉันเอง ยายมีอาชีพทำหม่ำตั้งแต่สาว หม่ำของยายอร่อยมากจนได้รับรางวัลของจังหวัดเวลาคนกลับบ้านหน้าเทศกาลจะสั่งหม่ำและไส้กรอกอีสานเยอะมาก ด้วยความที่ยายไม่แต่งงานทำให้ไม่มีลูกหลานเป็นลูกมือ ยายมักจะจ้างฉันมาช่วยทำหม่ำเสมอในช่วงเสาร์อาทิตย์ฉันต้องไปนอนที่บ้านยายต้องช่วยยายขายของด้วย แม้ค่าจ้างจะไม่มากเท่าไหร่มันก็ยังเติมเต็มในสวนที่ขาดของฉันได้ เวลาแม่ส่งเงินมาไม่ทันอย่างน้อยยังมีเงินค่าจ้างที่ยายให้ใช้ไปก่อน ยายมีเคยถามฉันว่าโกรธมั้ยที่ยายให้ค่าจ้างน้อยฉันบอกว่าดีกว่าอยู่บ้านเฉยๆได้น้อยก็ดีกว่าไม่ได้เลย ยายมักจะซื้อของให้ฉันเป็นประจำและเป็นคนสอนให้ฉันทำงานเป็น วันหนึ่งถ้าบ่ได้เป็ำนเจ้าเป็นนายเ็ฮ็ดหม่ำขายกะยังดี นั่นคือคำพูดของยายเงินค่าจ้างที่ได้ยายก็สอนให้ฉันหยอดกระปุก บางทีอาจจำเป็นต้องใช้ฉุกเฉินอย่างน้อยก็ยังมีเงินสำรองใช้จ่าย ฉันรักยายมีมากไม่ใช่ที่ยายให้เงินฉันใช้หรอก รักที่แกสอนสิ่งๆต่างให้มากมาย น่าเสียดายนักพอฉันมาเรียนต่อที่ม.ราม ยายมีก็ล้มป่วยลงด้วยโรคอัมพาตยายทำหม่ำไม่ได้อีกแล้วเวลากลับบ้านฉันจะไปนอนกับยายมีและอาบน้ำให้ท่านเราจะคุยโทรศัพท์เป็นประจำ จนกระทั่งฉันมาทำงานที่เกาหลีฉันก็จะโทรหายายเสมอ จนเมื่อวันที่ 5 ธันวาที่ผ่านมายายมีได้เสียชีวิตด้วยหลายโรคที่ท่านเป็นฉันโทรหายายครั้งสุดท้ายเมื่อวันที่1 ธันวายายบอกว่าบ่เจ็บดอกหล่า ยายกินแล้วกะนอนอย่าโทรโดนหลายมันเปลืองเงิน ฉันรู้ยายพูดเพื่อให้ฉันสบายใจ ยายอาการทรุดลงเร็วมากจนฉันเคลียร์งานไม่ทัน ฉันอยากบอกยายเหลือเกินว่ายายรออีหล่าได้มั้ยแต่แม่ที่เฝ้าอาการอยู่บอกว่า
    ให้ยายไปเถิดยายทรมานมามากแล้ว แล้วยายก็จากฉันไปเหลือแต่สูตรทำหม่ำที่ยายเคยสอนฉันมันน่าใจหายนะ ถ้าฉันกลับบ้านไปคราวนี้คงไม่เห็นยายนั่งบนเก้าอี้ตัวโปรด ไม่ได้อาบน้ำให้ยาย ไม่คุยเรื่องหมอลำคณะที่ชอบมันน่าใจหายที่สุดเลยแต่ยายคงอยู่บนสวรรค์แล้ว...วันนี้ฉันร้องไห้คิดถึงยาย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน; 10-03-2010 at 11:28.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    ก็ยายไปสุขสบายแล้วนะค่ะ คุณความดีของยาย เป็นที่จดจำของน้องอย่างดีแหละ ยังไงก็อย่าลืมเอาสูตรหม่ำใส้กรอกมาเผยแพร่บ้างนะค่ะ

ลูกผู้ขุนเช่นกัน

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    แม่นอยู่ดอกครับ ทั้งเรื่องหม่ำ และเรื่องยายมี

อ่านไปแล้วก็เศร้าตามเลย โอ๊ยเนาะ ...

หวังว่ามื้อข้างหน้าคงสิได้อุดหนุน หม่ำหลานยายมี เนาะครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    กลับไปรอบนี้กะได่หม่ำ กะกุนเชียงมาเป็นของฝากพี่น้องทางพี้คือกันค่ะ.. จำบ่ได่ว่าเฮาจอดซื้ออยู่ไสเนาะไก่น้อย..หวังว่าสูตรหม่ำยายมีเล้า คือสิบ่เสื่อมสูญไปนำยายเล้าเนาะค่ะ..
    มองต่าง..อย่างปลง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชิงช้าชาลี
    บล็อก
    1
    ยายของสาวชัยภูมิ ไปสบายและมีความสุขเทิงสวรรค์ชั้นฟ้าแล้วจ้า

ปล. อยากเห็น สูตรเฮ็ดหม่ำ ของยายมี เด๊

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลูกอิสาน
    ยายมีเพิ่นไปสบายแล้วห่ละน้อจ้า แต่คุณงามความดีเพิ่นก่ะยังคงอยู่เด้จ้าอยู่ในใจสาวชัยภูมิตลอดไปแม่นบ่จ้า

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ขอแสดงความเสียใจ และขอให้ยายสู่สุขคติครับ กลับเมืองไทยกะไปสานต่อวัฒนธรรมของชาวชัยภูมิ คือหม่ำชัยภูมิ ต้นตำหรับหม่ำที่อร่อยที่สุดในภาคอีสานเด้อครับผม

หวังว่าคงสิได้กินหม่ำหลานสาวยายมีน้อครับผม ขอส่งแรงใจและฝากความระลึกถึงครับผม

Moderators สัญลักษณ์ของ สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    บล็อก
    30
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นและกำลังใจเด้อค่ะตอนนี้แม่สาวชัยกะเฮ็ดส่งอยู่สมุทรปราการไผสั่งกะเฮ็ดว่าสิหาเงินเปิดร้านให้เลาอยู่

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ไปเฮ็ดช่วยอีแม่ก่อนน๊า อิอิ

บล็อก
    30
    ไปเฮ็ดซอยเลาโลดน้องสาวหนูจ่มทุกวันศุกร์อิแม่ใช้มันยัดหม่ำปวดแขนไปเหม็ดแล่วอิอิ