หัวข้อ: อาการคันอวัยวะของผู้หญิง

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ อาการคันอวัยวะของผู้หญิง

อาการคันที่อวัยวะของผู้หญิง มีหลายสาเหตุด้วยกัน พอจะจำแนกออกได้ดังนี้

1. คันเพราะ "ภูมิแพ้" บางคนก็ไปใช้น้ำยาล้างเฉพาะที่ที่มีส่วนผสมของน้ำหอมเยอะ ยิ่งหอมมากก็ต้องมีน้ำหอมมาก แล้วน้ำหอมก็ต้องมีส่วนผสมของแอลกอฮอล์อยู่ด้วย ถ้าไปโดนแถวๆ ส่วนสำคัญตรงนี้มันจะทำให้เกิดอาการแพ้คันได้ง่าย หรือบางคนนานๆ จะไปว่ายน้ำซะที ก็ขุดเอาชุดว่ายน้ำที่หมกไว้ซะนานขึ้นมาใส่

ฟองน้ำแถวเป้ามันอาจจะเก่าไปหน่อย อาจทำให้มีอาการแพ้คันได้ ในกรณีนี้จะมีอาการคันแค่เพียงภายนอกอย่างเดียว โดยไม่มีอาการคันข้างในร่วมด้วย แล้วไม่มีตกขาวผิดปกติออกมาทางช่องคลอด หากเป็นอย่างนี้ก็ต้องพยายามอดทนหน่อย เพราะถ้ายิ่งไปเกามันมาก ดีไม่ดี อาจบวมเห่อขึ้นมาได้ ถ้ารู้สึกคันให้ถูๆ นิดหน่อยพอแล้ว ถ้าหายไปได้เองก็โชคดีไป ถ้าไม่ดีขึ้นต้องไปหาคุณหมอ จะได้หายาอะไรมาทาให้มันหายคัน ส่วนมากทายาภูมิแพ้แป๊บเดียวก็หายแล้ว

2. คันเพราะ "แบคทีเรีย" มักเกิดจากการมีเชื้อโรคแปลกปลอม แอบเข้าไปอยู่ในช่องคลอดเรานั่นแหละ เจ้าเชื้อโรคที่ว่านี้เป็นได้ทั้งเชื้อแบคทีเรียธรรมดากับเชื้อรา จะว่าไปแล้วถ้าคันจากการติดเชื้อแบคทีเรียจะคันแบบปรานีหน่อย คือคันนิดคันหน่อย แต่ถ้าคันจากเชื้อราแล้วล่ะก็…ถ้ามีใครส่งกระดาษทรายให้ก็คงรับเอาไปขัดให้หายคันไปเลยล่ะ…เพราะมันคันจริงๆ

ช่องคลอดเราปกติแล้วจะมีเชื้อโรคเจ้าถิ่นคอยดูแลอยู่ เชื้อโรคตัวนี้เป็นญาติกับเชื้อที่ใช้ทำนมเปรี้ยว ที่ชื่อแลคโตบาซิลลัสนั่นเอง เชื้อเจ้าถิ่นมันจะคอยดูแลไม่ให้เชื้อโรคตัวอื่นๆ เข้าไปกล้ำกรายได้ แต่บางครั้งเราอาจจะปล่อยปละละเลยตัวเองมากเกินไป ดองเอาไว้สี่ห้าวันไม่ได้ทำความสะอาดให้ดี ตกขาวที่เป็นแป้งก็มีบูดมีเสียได้ เชื้อโรคก็เลยก่อตัวสะสมขึ้นมา ตกขาวจากสีขาวก็กลายเป็นสีนวล เปลี่ยนเป็นสีเหลือง แล้วก็มีสีเขียวในที่สุด

ตกขาวที่เกิดจากแบคทีเรียมักจะมีสีเหลือง หรือเขียวมากกว่าปกติ มีกลิ่นแต่ก็ไม่มาก คันก็คันไม่มาก แต่ถ้าเป็นการติดเชื้อโรคมาจากทางทวารหนักนี่สิ จะแสบๆ คันๆ อย่าบอกใคร แค่เช็ดก้นไม่สะอาดบางทีเรายังรู้สึกแสบๆ คัน ๆ แถวทวารหนักเลย

ตกขาวที่ออกมาจะสีเทาๆ เป็นฟองละเอียด มีกลิ่นตุๆ เค็มๆ บางทีก็มีกลิ่นคาวๆ เหมือนกลิ่นหัวปลา ถ้าใครเป็นตกขาวแบบนี้บ่อยๆ คงต้องไปใส่ใจเรื่องทำความสะอาด ล้างกันใหม่ให้ถูกวิธีก็แล้วกัน

3. คันเพราะ "เชื้อรา" อาการคัน "ตรงนั้น" ที่มากที่สุด ทรมานที่สุด ก็คงจะหนีไม่พ้นคันจากเชื้อราค่ะ เรียกได้ว่า เชื้อราเป็นเจ้าพ่อของอาการคันที่ "ตรงนั้น" ทั้งหมดเลยก็ว่าได้

ผู้หญิงเราทั้งประเทศอย่างน้อยก็ต้องมีประมาณ 10 เปอร์เซ็นต์ ที่เป็นตกขาวจากเชื้อรา อย่างน้อยหนึ่งครั้งใน 1 ปี ก็บ้านเราเป็นประเทศร้อนชื้นนี่ค่ะ ยิ่งตอนหน้าฝน หมอตรวจภายในตั้งแต่เช้ายันเย็นเจอว่าเป็นเชื้อรากันทั้งนั้น

ที่เชื้อราชอบมาเยี่ยมเยียน "ตรงนั้น" ของผู้หญิงเราเรื่อยๆ ก็เพราะของสำคัญของผู้หญิงเรามันมีอาหารสำหรับเชื้อรา เพราะผู้หญิงต้องมีตกขาวหรือน้ำหล่อเลี้ยงช่องคลอดกันทุกคน ซึ่งน้ำหล่อเลี้ยงที่ว่านี้จะมีลักษณะเหมือนแป้งเปียก ที่คอยไหลออกมาอยู่เรื่อยๆ แป้งที่ว่านี้ภาษาหมอเขาก็เรียกกันว่า ไกโคเจน นั่นแหละครับ อย่าเอาไปสับสนกับแป้งฝุ่นโรยตัวนะค่ะ เพราะแป้งแบบนั้นไม่ได้ทำให้ขึ้นราหรอก

แป้งที่ขึ้นราหรือไม่ขึ้นราก็ไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่าสะอาดหรือไม่สะอาด แต่อยู่ที่ว่ามีแป้งตกค้างอยู่นานเกินไป หรือเปล่าเท่านั้นเอง เพราะ "ตรงนั้น" ของผู้หญิงเราไม่ได้เรียบเป็นกระดาษนี่นะ มันมีหลืบ มีร่องดูซับซ้อน ซึ่งแป้งเปียกที่ไหลเลอะออกมาจะไปติดค้างตามหลืบตามร่องเหล่านี้ได้ง่าย

--------------------------------------------------------------------------

ที่มา : มุมสุขภาพหญิง

ปล. เจตนา โพสเพื่อเป็นวิทยาทานครับ ...ขอให้หายเร็ว ๆ นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 17-03-2010 at 10:20.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    "เจตนา โพสเพื่อเป็นวิทยาทานครับ ...ขอให้หายเร็ว ๆ นะครับ" พะนะ อิอิ มาอ่านเอาความรู้ซือๆดอกครับ เอิ๊กๆ สงสัยนิดนึงว่า ไผเป็นหยังอะนาครับ คือว่าให้หายเร็วๆ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ครูไทยไกลบ้าน
    สงสัยอ้ายพลลาวเห็นผู่ใด๋ผู่หนึ่งเป็น ฟ้าวหายามาทาให่เด้อครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    คนข้างบ้าน มาจ่มให้ฟังซั่นดอกว่าคัน ๆ ๆ ๆ กะเลยถามว่าคันหยังซั่นดอก

เห็นเพิ่นบอกว่า เพิ่นเอาน้ำฮ้อนใส่กาละมัง และกะนั่งแช่ซั่นดอกครับ

เป็นตาหลูโตนซั่นดอก อิอิ อย่าพากันสงสัยหลายเถาะ...เห็นว่ากะดาย ฮ่า ๆ ๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 17-03-2010 at 10:22.

ขอบคุณค่ะ สำหรับความรู้ที่อีกหลายคนไม่ยักรู้ค่ะ เป็นความปรารถนาดี ค่ะช่วยคนให้หายจากการบาดเจ็บทั้งกายและใจ ณ เวลานั้น เขาผู้นั้นคงต้องการรับความรู้อยากหาวิธีแก้ไข เรื่องอย่างนี้ ผู้หญิงไม่กล้าบอกใครง่าย ๆ หากไม่สนิทค่ะ ขอบคุณนะคะ เป็นกำลังใจให้เธอผู้นั้นหายเร็ว ๆ นะคะ

ธุ จ้า พล พยาแล ที่นำเกรด เล็ก ๆ น้อย ๆ มาฝากค่ะ อย่างไรก้ออย่างลืม ให้กำลังใจ ผู้หญิงคนนั้นด้วยนะคะ หายเร็วนะคะ รักษาต้องไปหาหมอแล้วหล่ะค่ะ อย่าอาย จะลุกลามไปใหญ่ ด้วยความปรารถนาดีค่ะ ฝากบอกเธอคนนั้นด้วยนะคะ อย่าช้า รีบไปหาหมอซะนะ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

พบปะพูดคุย

อ้ายพล ตรงนั้นปกติดี บ่มีปัญหา
    แต่ว่าน้องปากบ่ค่อยดีนิ จิเฮ็ดจังใดหายอ้าย ว่างๆพาไปหาหมอผ่าตัดให้แน๊

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pui.lab
    อ้ายพล ตรงนั้นปกติดี บ่มีปัญหา
    แต่ว่าน้องปากบ่ค่อยดีนิ จิเฮ็ดจังใดหายอ้าย ว่างๆพาไปหาหมอผ่าตัดให้แน๊
    ฮ่วย มาซางว่าแถะน้อบาดเนี่ย เอิ๊ก ๆ ๆ ป๊ะสิพาไปผ่าตัดซั่นน่ะน้องเป้ย ฮ่า ๆ ๆ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง
    อันนี่บ่อมีความคิดเห็นคับ บ่อเคยเป็นแม่ยิง อิอิ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    เออ...เรื่องนี่ต้องไปถามดีเจต้อมเด้อ...หน้าเกา...............หลี 55555

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนตระการ...
    เออ...เรื่องนี่ต้องไปถามดีเจต้อมเด้อ...หน้าเกา...............หลี 55555

ฮ่วย แมนบ่ล่ะ ถ้ามันเซาอีหลี สิได้เอาตัวอย่างซั่นดอก ฮ่า ๆ ๆ

Tags for this Thread