หัวข้อ: จังหวัดเพชรบูรณ์

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ท้าวมนตรี

จังหวัดเพชรบูรณ์

ตราประจำจังหวัดเพชรบูรณ์ :
    ความหมายเกี่ยวกับเพชรมี 2 ประการ คือจังหวัด เพชรบูรณ์แปลว่า อุดมสมบูรณ์ด้วยเพชร และมีผู้เคยขุดพบหินที่มีความแข็งมากกว่าหิน ธรรมดา มีประกายเหมือนเพชร เรียกกันว่า "เขี้ยวหนุมาน" อีกประการหนึ่ง จังหวัดเพชรบูรณ์มีทรัพยากรธรรมชาติที่มีค่าอุดมสมบูรณ์ เช่น ไม้สัก ในดินมีแร่ธาตุที่มีค่ามาก มียาสูบพื้นเมืองพันธุ์ดีเป็นสินค้าสำคัญ
    เมืองมะขามหวาน อุทยานน้ำหนาว ศรีเทพเมืองเก่า เขาค้ออนุสรณ์ นครพ่อขุนผาเมือง
    ขอเชิญแวะมาเที่ยวเพชรบูรณ์ครับการเดินทางสะดวกมากๆ

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=Lsck9j88eiY

ขากลับอย่าลืมของฝากครับ อันนี่เลย
    จังหวัดเพชรบูรณ์จังหวัดเพชรบูรณ์จังหวัดเพชรบูรณ์จังหวัดเพชรบูรณ์
    :welcome3 :welcome3 :welcome3

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    บ้านคุณปู่ของผมครับ ท่านอยู่อำเภอหล่มสักครับ

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆครับ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เต็มใจให้เธอ
    บ้านคุณปู่ของผมครับ ท่านอยู่อำเภอหล่มสักครับ

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆครับ
    มีน่าละเน้อะ ดีเจเต็มถึงชอบ ข้าวปายมะขาม หุหุหุหุหุ