หัวข้อ: แล้วโอกาสของหนูอยู่ที่ไหน...ในเมื่อผู้ใหญ่เป็นแบบนี้

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ระพินทร์

เศร้าซึม แล้วโอกาสของหนูอยู่ที่ไหน...ในเมื่อผู้ใหญ่เป็นแบบนี้

เรื่องมีอยู่ว่า ...สถาบันการศึกษาแห่งหนึ่งในจังหวัดร้อยเอ็ด

เหตุเกิดในกรณีการรับสมัครสอบ และประกาศผลสอบ ของเด็กในเขตพื้นที่

ลักษณะใบสมัครเป็นแบบ ก , ข

เด็กในเขตพื้นที่ใช้ฉบับ ก เหตุคือเด็กในเขตพื้นที่บริการ จำนวนมากที่โดนตัดสิทธิ์ในการลงสอบโดยครูที่เป็นคณะแจกใบสมัครให้

เหตุผลว่า

1. เด็กคนละนามสกุลกับเจ้าบ้าน ซึ่งผู้ปกครองบางท่านก็พยายามอธิบายว่าเป็นปู่ ย่า ตา ยาย ของเด็กคนนั้น ครูก็ไม่ยอม ก็เบี่ยงประเด็นไปว่าเด็กพึ่งย้ายเข้ามา ทางผู้ปกครองก็แย้งอีกว่าเด็กย้ายเข้ามาเรียนตั้งแต่อนุบาลจนประถม6 ยังไม่พออีกเหรอครับ ฝ่ายครูก็ตอบว่าไม่รู้ ถ้าอยากให้เด็กเรียนก็ต้องระบบ ง ผู้ปกครองท่านนั้นก็ถามระบบ ง คืออะไร ในเมื่อใบสมัครมีแค่ ก-ข แล้ว คไปไหน
    ฝ่ายครูก็ยืนกรานคำเดียวระบบ ง ผู้ปกครองท่านนั้นจึ่งถึงบางอ้อ...แล้วก็เลยถามว่าเท่าไร ครูตอบ15,000-20,000บาท.ขึ้นไป...คุณลองคิดดู ชาวบ้าน คนทำงานต่างจังหวัดจะหาเงินมาจากไหนละครับผม

2. ผู้ปกครองอีกท่านหนึ่งเป็นคนแก่ พาหลานเข้ามาสมัครสอบ พอขึ้นไปที่ตึกรับสมัคร แกถามครูว่าเด็กอยู่ในเขตพื้นที่ ใช้ใบสมัครแบบไหน ครูกลับตอบว่า ทางโรงเรียนไม่มีนโยบายให้สิทธิกับเด็กในเขตพื้นที่มา2ปีแล้วคะ...แล้วก็พูด ว่าถ้าเด็ฏอยากเรียนก็ต้องบริจาคให้ทางโรงเรียนนะคะ ขึ้นอยู่ที่มากน้อยแค่ไหน ยายฟังแล้วก็เลยนิ่งไป คุณลองพิจารณาให้หน่อยครับว่าที่พูดนะหมายถึงเงินแป๊ะเจี้ย ที่สมัยก่อนเขาใช้เรียกกันหรือเปล่า...

ขอยกตัวอย่างแค่นี้นะครับ จริงๆแล้วปัญหามีมากมายเหลือเกิน แล้วยังงี้จะทำให้เยาวชนซึ่งเป็นอนาคตของชาติเจริญได้อย่างไรในเมื่อผูู้ ใหญ่หากินบนตัวเด็ก เด็กๆยังพูดกันเลยครับว่า

การสนทนาของเด็กๆ " สอบไม่ติดทำยังไงละ".....

."ก็เสียเงินเข้าสิจะไปยากอะไร แม่เค้ามีเงินจ่าย"

"เหรอเท่าไรละ "......"20,000"..... (ความคิดและคำพูดของเด็กหญิงเด็กชายที่เขาคุยกัน)

ที่ยกมาแค่ตัวอย่างอันน้อยนิด ยังมีอีกมากมายหลายเหตุผลที่อ้างว่าต้องเสียเงินเข้าเพราะอะไร ฝากคุณครูที่รักเด็กๆด้วยนะครับ อุดมการณ์การยึดมั่นแห่งความเป็นครูอย่าให้เป็นไปแบบนี้เลยสงสารเด็กครับ ผมเชื่อครูดีๆมีเยอะ ผมเชื่อว่ายังมีมาก และมากด้วย

ผมขอฝากพิจารณาด้วยนะครับ สงสารอนาคตของชาติ สงสารเด็กน้อยที่โดนปลูกฝังค่านิยมที่ผิดๆ ไม่ได้อะไรก็ต้องใช้เงินซื้อแม้กระทั่งการเข้าโรงเรียน การมีเพื่อน การทำงาน ใช้เงินยัดเพื่อให้ได้สิ่งที่ต้องการ ขอบคุณครับผม...

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    c06:เป็นไปทุกที่แหละครับสำหรับ รร.ดังในจังหวัดใหญ่ๆ ที่อุบลก็มีปัญหาเดี๋ยวกันครับ ผมเจอกับหลานชายตัวเอง ภูมิลำเนาในเขตพื้นที่จริง แต่เงินก็เป็นตัวชี้วัดว่าจะได้เรียนหรือไม่ก็เลยต้องยอม แม่เขาพอมีตังค์เลยได้เรียน ไม่รู้หลานสอบได้เองหรือเงินผู้ปกครองc06:

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน
    ขอบคุณเด้อค่ะที่เอาประเด็นนี่มานำเสนอ เป็นประโยชน์หลายกับส่วนรวมค่ะ
    และก็เพื่อให้ซ่อยกันหาทางออกที่ดีให้กับสังคมไทยเพราะว่ามันเป็นปัญหาที่ฝังรากลึกมานานแล้ว
    น่าจะได้รับการถอนออกไปจากสังคมไทยซะที

และก็คิดว่าหลายคนคงไม่อยากให้เกิดขึ้นกับตนเอง ลูกหลานและคนรอบข้างหรอกค่ะ เพราะนั่นมันหมายถึงอนาคตของชาติเลยนะคะ เกิดผลทบระยะยาวแล้วก็ฝังรากลึกเลยหล่ะค่ะ ถ้าเด็กน้อยยังคิดกันแบบนี้อยู่ เห็นโลกหมุนไปไกลแล้ว คนรุ่นใหม่ก็เกิดขึ้นมาหลาย แต่ค่านิยมนี่กะยังบ่ตายไปจากสังคมไทยอยู่น้อค่ะ

ก็หวังแต่ว่า คนที่มีความคิดดี จะบ่ทำ และก็บ่สอนลูกสอนหลาน แล้วซ่อยบอกเตือนผู้ลังคน ที่มีความคิด ที่จะไปส่งเสริมพวกระบบแบบนี้ ให้มันต่ออายุอยู่ในสังคมเฮาได่ ซ่อยๆกันค่ะ กำจัดระบบนี้ออกไปให้ได้ โดยต้องเริ่มจากตัวเราเองนี่หล่ะค่ะ บ่ส่งเสริมเห็นดีเห็นงามนำ เพราะความรักลูกหลานแบบผิดทาง "สังคมดีขึ้นได้ ถ้าคนไทยบ่นิ่งเฉย"ค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวเมืองกะสิน; 26-03-2010 at 15:13.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ช่างภาพอิสระ
    สัญลักษณ์ของ ฅนภูค่าว
    นครโคราช บ้านเกิดกาฬสินธุ์

เรียนฟรี

เพิ่นกะเป็นจังซั้นหละครับ บ่ว่ายุคใด๋ของไผ ควมเว้าว่าเรียนฟรีๆ จักฟรีม่องใด๋ ผมกะงึดแป๋ตาย ค่าเทอมกะเสียปกกะติทุกเทอม บ่เคยขีนจักเทื่อครับพี่น้อง....5555:l-c06:

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เป็นเรื่องจริงที่จะสามารถพิสูจน์ได้ทุกกาลทุกสมัย ต่อจากนี้ไปครับ เพราะเป็นค่านิยมไปหมดแล้วครับ

ยกเว้นอัศวินขี่ม้าขาว ที่จะมาประกาศว่า ห้ามรับแป๊ะเจี๊ยะ หากจับได้โดนลงโทษยุบสถานศึกษา แต่ผู้

บริหารก็หัวแหลม (สงสัยชอบกินกุ้ง) ก็จะเล่นแร่แปรธาตุเงินดังกล่าวให้เป็นเงินบริจาค เงินบำรุงสมาคมผู้ปกครองบ้าง

เงินค่ากิจกรรมบ้าง ฯลฯ สุดท้ายถ้าไม่มีทางออกที่ดีกว่า ก็จะบอกว่า "อ่า ๆ ๆ ท่านขา ค่าเด็กเข้าห้องน้ำค่ะ

ถ้าเข้าห้องน้ำ ห้องส้วมสาธารณะทั่วไป 3 บาท 5 บาท นี่ถ้าเทียบเป็นปี เป็นเทอม เป็นช่วงชั้นการศึกษาแล้ว

คุ้มนะคะท่านขา เพราะตกแล้วก็ครั้งละ 2.50 เอง" ฮ่า ๆ ๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 26-03-2010 at 16:06.

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    นั้นคือเรื่องจริงร้อยเปอร์เซ็น หามีใครอยากสนใจแก้ใขไม่

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ระพินทร์
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สะใภ้อิสาน
    นั้นคือเรื่องจริงร้อยเปอร์เซ็น หามีใครอยากสนใจแก้ใขไม่
    นั้นละคือเหตุผล ผมอยากให้ผู้ปกครองช่วยกันแก้ปัญหาครับ ต้นเหตุ80เปอร์เซ็นคือผู้ปกครองกลัวลูกไม่ได้เข้าเรียนที่ดังๆจึงทำให้ระบบนี้เกิดขึ้น ผู้ปกครองส่วนใหญ่ในฐานะพอมีกินไม่รวยแต่ไม่จนมีค่านิยมแบบนั้น จึ่งเปิดโอกาสให้ครูที่เป็นระบบนายทุนเกิดขึ้น หรือท่านว่าอย่างไรครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ลุงเดฟ
    เรื่องนี้มีมานานแล้ว ครับ เด็กเรียนเก่งๆๆสอบติดอันดับต้นๆๆด้วย ยังต้อง บริจาคเลยครับ นั่นแค่ ม1 นะครับจ่าย เป็นเลข หก หลัก คิดแล้วเครียดแทน ผู้ปกครองนะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ konudorn
    รับเงินสบาบ ๆ ก็ผู้บริหารนั่นแหละครับ น่าเห็นใจผู้ปกครองเราจริง ๆ ไม่รู้จะแก้ปัยหานี้อย่างไร เฮ้อ! เมืองไทย วุ่นว่ายจริงหนอ

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    อ่านแล้วไม่สบายใจเลยนะคะ

ต่อไปบอกผู้ปกครองเลยว่า

ถ้ามีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้น ไปที่เขตพื้นที่การศึกษาได้เลย

บอกเจ้าหน้าที่ว่ามาร้องเรียนเรื่องแบบนี้ ๆ เจ้าหน้าที่เขตพื้นที่การศึกษา

คงร่วมแก้ไขให้ค่ะ เพราะนโยบายของแต่ละเขตการศึกษาก็คือนักเรียนมีที่เรียน

และเขตการศึกษาแต่ละพื้นที่ คงไม่มีนโยบายให้โรงเรียนเรียกเก็บเงินหรอกนะคะ

และขอบอกว่า คงไม่ใช่ทุกโรงเรียนนะคะ

แต่ขอบอกอย่างหนึ่งนะคะ

เราไม่จำเป็นต้องให้เด็กเรียน โรงเรียนดัง
    เรียนโรงเรียนใกล้บ้านดีที่สุดค่ะ เพราะส่วนใหญ่ครูก็มาจากสถาบันอุดมศึกษาที่
    คล้ายๆๆ กันแหละค่ะ

อิสระ เสรี เสมอภาค