หัวข้อ: KISD...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11

บ้านมหาโพสต์ KISD...

KISD…( Khonkaen Institute Development.)
    คือสถาบันพัฒนาฝีมือแรงงานขอนแก่น...
    ปัจจุบันเปลี่ยนเป็น สถาบันพัฒนาฝีมือแรงงาน ภาค ๖ ขอนแก่น
    หลายปีที่ผ่านมา สถาบันแห่งนี้รับผิดชอบพื้นที่อิสานตอนบนทั้งหมด
    เป็นสถานที่ฝึกอาชีพเตรียมเข้าทำงาน ไม่ว่าจะเป็นช่างยนต์ ช่างไฟฟ้า
    ช่างเชื่อม ช่างอิเลคทรอนิกส์ และอีกหลายสาขา ในสมัยก่อนการที่เข้า
    ไปฝึกอบรมต้องอาศัยโควตา แต่ละจังหวัดโดยการสอบแข่งขันกัน...
    ผมเองได้โควตา ของจังหวัดหนึ่ง...
    ไม่น่าเชื่อกับการสอบไปอบรมต้องอาศัยเส้นสาย...
    ผมสอบไม่ติด...ผมขอดูคะแนนสอบ เจ้าหน้าที่สำนักงานแรงงานจังหวัดบอกว่า
    เป็นความลับของราชการ...ผมรอพบ ผู้ว่าฯ คือผมมั่นใจ กับข้อสอบว่าทำได้แน่นอน
    .. ผิดหวังครับไม่ได้พบท่านผู้ว่าฯ เจ้าหน้าที่สำนักงานแรงงานเรียกผมไปคุยแล้ว
    คืน โควตา ช่างยนต์ให้ผม ก็เลยมีโอกาสไปอยู่ขอนแก่น...
    สนุกครับ มีเพื่อนหลายจังหวัดมาอยู่ด้วยกัน...ภูพระจันทร์..
    คือหนึ่งในเพื่อนของผมอีกหลาย เป็นคนอุดร ...
    คิดถึงนะเพื่อน... อีกท่านหนึ่ง คุณแม่แหวน ...
    อยู่บ้านเป็ด อำเภอเมืองขอนแก่น อยู่ใกล้ๆ
    กับสถาบันฯ ผมเคยขอข้าวท่านกิน ผมเคยช่วยท่านเลี้ยงควาย ...
    แม้ผ่านมาสิบกว่าปีผมไม่เคยลืมท่านครับ ....

KISD...

KISD...

[wma]http://www.file2go.com/mrun.php?me=11208s3[/wma]
    * ขอบคุณเจ้าของผลงานเพลง *

กรมพัฒนาฝีมือเเรงงานมีทุกจังหวัดน้อครับถือว่าเป็นการเปิดโอกาศให้ผู้ใด๋สนใจที่จะเรียนรู้วิชาชีพติดตัวไว้ประกอบอาชีพน้อครับ

น้องนัตถ์
    Guest

....น้องนัตถ์....

การที่คนเรามีโอกาสและไขว่คว้า ก็น่าจะเป็นอีกหนทางที่จะพาเราประสบความสำเร็จในชีวิต แล้วอย่าลืมนึกถึงสิ่งที่เราก้าวผ่านมา เราจะได้ไม่ลืม ว่าก่อนที่จะมีวันนี้ เราได้ผ่านอะไรมาบ้าง ก่อนที่จะถึง ณ วันนี้ ....น้องนัตถ์....