หัวข้อ: ลดการทำร้ายโลก

ศึกษาหาความรู้
    ไข่มุกอันดามัน-PHUKET

ลดการทำร้ายโลก

ตื่นมา ใน 1 วัน คน 1 คนทำร้ายโลกได้แค่ใหน

ยาสีฟัน,โฟมโกนหนวด,โฟมล้างหน้า,ครีมอาบน้ำ,แชมพูสระผม,ครีมนวดผม

น้ำมันใส่ผม,ครีมเช็ดหน้า,ครีมบำรุงหน้า,รอบดวงตา,ครีมรองพื้น,ที่ทาขนตา,

ที่ปัดแก้ม,ลิปสติก,น้ำหอม,โรลออนหรือสเปรย์ระงับกลิ่นกาย,สปรย์ดับกลิ่นเท้า

สารเคมีเหล่านี้ทำลายโลกได้แค่ใหน (ใน 1 วันใช้เช้าและเย็น)

ต้องใช้ไดร์เป่าผม อาหารมื้อเช้าขนมปังที่ต้องเข้าไมโครเวฟหรือเครื่องปิ้ง

อาหารมื้อเที่ยงอาจเป็นข้างแกงที่ต้องใช้ถุง 3-5 ใบ ถุงหิ้ว 1 ใบ

เข้าร้านสะดวกซื้อน้ำดื่มขวดพลาสติก 500 มล.3 ขวด ได้ ถุงหิ้วเพิ่ม1 ใบ

ในที่ทำงานส่วนใหญ่เปิดแอร์ใส่เสื้อคลุมกันหนาว ใช้คอมพ์พิวเตอร์

ใช้เครื่องถ่ายเอกสาร ใช้กระดาษสำนักงานแบบไม่คุ้มค่า

ตอนเย็น กลับบ้าน ซื้ออาหารเย็น แกงถุง 2-4 ใบ ถุงหิ้ว 1 ใบ และอาจจะซื้อของใช้ใน

บ้านที่ซุปเปอร์มาเก็ตฯอาจได้ถุงหิ้วเพิ่ม 3-5 ใบ เคยซื้อของ 1-2 ชิ้น บอกแคชเชียร์ไม่

ใส่ถุงหิ้วแต่ก็ไส่ให้ กลับถึงบ้านเปิดแอร์ เปิดโฮมเธียเตอร์ ดูหนังฟังเพลง(ซึ่งส่วนใหญ่ต่อ

พ่วงกันไว้) ที่บ้านแยกขยะแห้ง เปียก แก้ว พลาสติก เศษอาหารพอรถขยะมาเก็บ พี่เล่น

เทรวมกันใหม่ทั้งหมด แล้วเราจะช่วยโลกได้อย่างไร นี่คือตัวอย่างเล็ก ๆน้อย ๆ ในหนึ่ง

วัน ใครลดปัจจัยอะไรได้ร่วมกันทำนะครับ c06:c06:c06:

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    อยากลดอยู่ครับ แต่กะเฮ็ดบ่อได้ ...ถ้าโลกร้อนหลาย กะโสตายพร้อมกันเอาโลด 555

น้องนัตถ์
    Guest

....น้องนัตถ์....

จะพยายามเท่าที่ทำได้ แต่กลับจากที่ทำงาน ไม่น่ามาเปิด คอม ให้ ร้อนเลย เนาะ ....น้องนัตถ์....

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    เวลาไปตลาด ก็ต้องหิ้วถุงพลาสติก กลับมาแหละค่ะ

อยู่บ้านนอก ขี่มอเตอร์ไซด์ไปตลาด ขืนเอาตะกร้าติดไปด้วย

รับรองว่าเกะกะรถมากเลยค่ะ

ถ้าไม่ใช้ถุงหิ้วจากร้านค้า รับรองว่าคงลำบากแน่ค่ะ

แต่ก็จะพยายามลดการใช้ถุงพลาสติกลงมากนะคะ

ของคุณมากนะคะ สำหรับบทความที่มีสาระและประโยชน์มากมายค่ะ

อิสระ เสรี เสมอภาค