เมื่อวานเพ็นนีต้องไปซื้อของไหว้ศาล (ไหว้ทุกวันพระ) เห็นผักหวานกับไข่มดแดง
ก็เลยคิดว่า วันนี้จะทำเมนูสุขภาพ แกงผักหวานใส่ไข่มดแดง

เครื่องแกงง่ายๆๆ
พริกสด หอมแดง ตะไคร้ เกลือนิดหน่อย ตำหยาบๆ ตักใส่หม้อ ตั้งไฟให้เดือด
ใส่ผักหวานที่เด็ดแล้วลงไป ใส่น้ำปลาร้า ชิมก่อนถ้ายังไม่เค็มค่อยเต็มน้ำปลา
ใส่ไข่มดแดงลงไป ใส่ใบแมงลัก เป็นอันเสร็จพิธี..

มากินข้าวกับเพ็นนีเด้อค่ะ

แกงผักหวานใส่ไข่มดแดง รับประกันความแซบบบบบบบบบบ

แถมตำแตงจ้า หน้าตาอ่อนๆแต่เผ็ดได้ใจ

ข้าวมะลิแดง ปลูกระหว่างสวนยางพาราของเพ็นนี ปีหนึ่งๆพอได้กิน(ได้แจกนำเด้อ)

เมนูง่ายๆของสาวออฟฟิศ หนีเจ้านายเข้าครัว ฮ่าๆๆ