หัวข้อ: เปิดตำนานบ้านมหาพาแลง ตอนที่ 2

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ เปิดตำนานบ้านมหาพาแลง ตอนที่ 2

โต๊ะอาหารถูกจัดไว้เป็นแถวตอนหันหน้าเข้าเวที สมาชิกหันหน้าเข้าหากันเหมือนกับเบียร์ช้าง เพื่อให้รู้จักกันมากยิ่งขึ้นนั่นเอง อาหารแบบบุฟเฟ่ต์ถูกจัดวางอย่างเป็นระเบียบ อยู่ภายในเพื่อให้ถูกหลักอนามัย ประดับประดาด้วยผักและผลไม้ เหมือนกับโรงแรมห้าดาว ผมลืมบอกชื่อร้าน ชื่อร้านครัวแสงดาว ซอยลาดพร้าว 35 ตั้งอยู่ตรงกลางซอย

อาหารในวันนั้นมีขนมจีนน้ำยา ลาบ น้ำตก ของแซบอีสานยกกันรวมกันที่นี่ พนักงานเสริฟต่างแยกย้ายกันทำหน้าที่มิได้ขาดตกบกพร่อง โต๊ะผมเป็นพนักงานเสริฟหญิงก็ไม่ใช่ชายก็ไม่เชิงนะยะ

"คุณน้าจะดื่มอะไรดีฮะ" หล่อนกระซิบข้างหูของผม ทำให้ผมขนหัวลุก "เอาแบบที่มีฟองครับ" ผมตอบ "ผงซักฟอกมั้ยฮะ ที่มีฟอง" จ๊าก....ไม่ใช่ ๆ

ผมไปถึงงานสองทุ่มกว่า ๆ เพราะดูมวยที่ถ่ายทอดจากประเทศญี่ปุ่น ผมกินอาหารไม่ลง ภายในใจรู้สึกตื่นเต้นอย่างบอกไม่ถูก เมื่อผมนั่งประจันหน้ากับสาวสวยชุดขาวคนหนึ่ง เธอดูดีในทุกอิริยาบถ ข้าง ๆ เธอก็มีสาวเสื้อแดงนัยต์ตาโตสวยไม่แพ้กัน ทำให้ผมลืมรสชาติของอาหารอย่างสิ้นเชิง

หลังจากบ่าวคนเดิมกล่าวต้อนรับ ให้สมาชิกกล่าวความในใจ และมอบรางวัลดีไซน์เนอร์ แนะนำผู้สนับสนุนและผู้มีส่วนเกี่ยวข้องให้สมาชิกที่ไปในงานได้รู้จัก ที่จำได้มี ศรีสะท้าน โป้ยก่าย มือพิณน้องใหม่ บ่าวโจโล่ และผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการ ติ๋ม เปอร์โย ที่เดินทางจากประเทศเดนมาร์ก เพื่อไปร่วมงานนี้โดยเฉพาะ

คาราโอเกะที่เตรียมไว้เพื่อให้ผู้เข้าร่วมงานโชว์ลูกคอ เกิดความผิดพลาดทางเทคนิค ทุกคนช่วยกันคนละไม้คนละมือ แต่ก็ไม่เป็นผล ... ไม่เป็นไร บนเวทีหมอลำเอกชัยพุดภาษาไทเลยตอบโต้กับพี่เอ๋คนเมืองเลย ก็สนุกสนานดี

และเพื่อไม่ให้บรรยากาศเงียบเหงา บ่าวคนเดิมเริ่มออกลีลายักย้ายส่ายสะโพก ตามสไตล์พระเอกหมอลำเมืองอุบล ทำให้สาว ๆ กรี๊ด ในลีลาท่าทางที่อ่อนช้อย สักพักบ่าวเซียงน้อยเดินตามหลังออกลีลาตามมาติด ๆ น้องนานาและบ่าวไทเลยออกไปร่วมแจมด้วย

บนเวทีศรีสะท้านเป่าแคนลายออกลายพิสดาร หมอลำเอกชัยก็ออกลายฟ้อนรำพิลึกพิลั่น เรียกเสียงเฮฮาดังมาเป็นระยะ ๆ เสียงพุดคุยเริ่มดังขึ้น เหมือนเสียงนกเอี้ยงกำลังจะเข้านอนตอนพลบค่ำ เพราะฤทธิ์ของน้ำชา (อิอิ)

“น้อง ๆ ... ช้างตรู โอ๊ะ..อ่า... ลืม ๆ ห้องน้ำอยู่ไหน” ความคิดกับคำพูดของผมเริ่มไม่สัมพันธ์กัน พนักงานชี้เข้าไปหลังร้าน ผมเดินลัดเลาะไปหลังร้าน ผ่านห้องพักพนักงานเสริฟหลายห้อง ผมเห็นห้องหนึ่งประตูเปิดอยู่ ผมผลักประตูเข้าไป “จ๊ากกก...พี่เข้ามาทำไม” พนักงานเสริฟผู้ชายนะยะ ร้องเสียงดัง “ว้าย ตาเถรตกฮูปู หนูกำลังจะเปลี่ยนชุด” “โทษครับน้อง พี่นึกว่าห้องน้ำ” “ห้องน้ำอยู่โน่นฮะ เดินตรงไป”..... โอ้ ห้องน้ำไกล หรือว่าขาตรูไม่มีแรงน้อ ฮ่า ๆ ๆ

ห้องน้ำไม่ว่าง ทำไงดี ๆ หน้าห้องน้ำมีน้อง ๆ สามสี่คนยืนรออยู่ “โอ้ย... อ้า..... อู๊ย... ซี๊ด.... ปวด” เสียงน้อง ๆ ที่ยืนหน้าห้องน้ำครางด้วยความทรมาน “หนักหรือเบาน้อง “ ผมถาม “ถ้าเบาก็ข้างกำแพง ถ้าหนักก็เอาน้ำลายทาสะดือไว้ก่อนน้อง คนเฒ่าคนแก่บอกว่าช่วยได้” “เบาครับพี่” “เบาหมดทุกคนหรือเปล่า” “ครับพี่” “เอ้า...ถ้าเบาทุกคนหันหน้าเข้ากำแพง หนึ่ง สอง สาม ”. “เฮ้อ....ค่อยยังชั่ว”

ผมกลับมานั่งที่เดิม ประมาณสามทุ่มกว่า ๆ ผมเห็นคนตระการไปนั่งข้าง ๆ ผม “น้ามากับใครครับ และน้าสมัครสมาชิกหรือยังครับ” คนตระการถามผม (โอ้..น้าพะนะ) “ยังครับ ผมมาเป็นเพื่อนแฟนผม” ผมตอบคนตระการ พลางชี้นิ้วไปทางหล่อน ซึ่งวันนี้ดูหล่อนกระดี๋กระด๋าเป็นพิเศษ เดินถ่ายรูปทุกมุมอย่างมีความสุข

งานเลี้ยงดำเนินมาถึงโค้งสุดท้าย มีการออกไปเต้นกันอย่างสนุกสนาน ถึงเวลาหกทุ่ม ผู้ไปร่วมงานต่างทยอยกลับ บ่าวคนเดิมรออยู่หน้าประตู แจกของที่ระลึกเป็นพวงกุญแจปูนปลาสเตอร์รูปบ้านเล็ก ๆ ซึ่งได้รับการสนับสนุนจากน้องติ๊กต็อก “ขอบคุณครับ ๆ ขอให้เดินทางปลอดภัยนะครับ” บ่าวคนเดิมเดินมาส่งผมที่ลานจอดรถ ขณะที่ผมอาศัยรถคนตระการเพื่อออกมาขึ้นรถแท็กซี่ที่ถนนลาดพร้าวกลับบ้าน

(โปรดติดตามตอนต่อไป)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 07-04-2010 at 15:41.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ คนเมืองเกิน
    55555555++++++++

อ้ายพล ตั้งแต่พ่อคำพูน เสียไปแล้ว
    ผมกะบ่เห็นไปที่มีลีลา การเขียน ได่เนียน
    ในแนวของภาษาถิ่นอีกเลย

ตอนนี้ผมเริ่มสิเห็นลางๆ แล้วครับ
    มักครับ มักอีหลี พัฒนาเป็นเรื่องสั้น มาให่อ่านแนเด้อ
    สิถ่าอ่าน อีก เอาอีก ๆๆๆๆๆๆๆ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง
    ฮ่าๆ อ่านรอบสองแล้วกะบ่อจักอันนิ ยังอยากหัวหม่องเยี่ยวไส่กำแพงบ่อลืม อิอิ

แต่อันที่เยี่ยวนะมันรอบพาแลงแรกเนาะ พาแลงสองกะยังเอาอีกยุติอ้ายพล ฮ่าๆๆๆๆ

Tags for this Thread