หัวข้อ: เปิดตำนานบ้านมหาพาแลง ตอนที่ 3

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ เปิดตำนานบ้านมหาพาแลง ตอนที่ 3

ผมและหล่อนกลับมาถึงบ้าน ความตื่นเต้นยังไม่ห่างหาย ดูท่าทางหล่อนตื่นเต้น กระโดดขึ้นคร่อมเก้าอี้คอมพิวเตอร์ เพื่อเปิดดูรูปที่เพิ่งถ่ายเสร็จหมาด ๆ อัพออกสู่สายตาชาวโลกทันที

เช้าวันรุ่งขึ้นเว็บมาสเตอร์และทีมงานพร้อมด้วยสมาชิกก็อัพรูปให้เห็นบรรยากาศของวันงานที่เพิ่งพ้นผ่านไป เพื่อให้ระลึกถึงกันและกัน ก่อนที่จะพบกันปีหน้าในงานพาแลง 2

หล่อนดีใจสุดขีดเมื่อได้รับตำแหน่งช่างภาพดีเด่น ทุก ๆ วันผมจะเห็นหล่อนไม่ห่างหายไปจากจอคอมพิวเตอร์ ผมให้หล่อนสมัครสมาชิกบ้านมหาให้ผม เพราะว่าผมชอบบรรยากาศของความเป็นอีสานบ้านเฮา และชอบในเจตนารมณ์ของเว็บบ้านมหาดอทคอม อีกอย่างเพื่อที่จะหาคำตอบว่า ในเว็บบ้านมหาแห่งนี้ มีอะไรที่ซ่อนอยู่ภายใน จึงทำให้หล่อนดูเปลี่ยนไป

ทันทีที่ผมสมัครเป็นสมาชิกบ้านมหา กระทู้ที่ผมตั้งกระทู้แรกคือ ย้อนรอยบ้านมหาพาแลง และเรื่องที่เกี่ยวข้องกับงานพาแลง ได้รับการตอบรับจากสมาชิกบ้านมหาเป็นอย่างดี กระทู้ผมส่วนใหญ่จะออกมาในแนวตลกเบาสมองไม่มีพิษมีภัยกับใคร

ส้มป่อย หรือมิกกาเซ่ (มิก) คือคนที่เข้ามาคอมเม้นท์กระทู้ของผมเป็นคนแรก และทุก ๆ กระทู้ และต่อมาชื่อของผมก็เป็นที่รู้จักในนาม "เฒ่าจังไร" หนุ่มใหญ่อารมณ์ดี ซึ่งต่อมาผมก็ได้ถูกทาบทามให้เข้ามาสู่ทีมงานดีเจบ้านมหา เพราะช่วงนั้นทีมงานดีเจที่มีอยู่ก็มีดีเจบ่าวเม้า ดีเจฅนภูไท ดีเจปอ ดีเจเต็มใจให้เธอ ต่างคนต่างรับหน้าที่หนักมาก

ผมยังคิดในใจว่า เขาเหล่านี้เอาเวลาไหนมาจัดได้ทั้งวันทั้งคืน ต่อมามีสถานีที่ 1 ที่ 2 และที่ 3 ให้ดีเจน้องใหม่อย่างผมใช้เป็นสนามทดลองออกอากาศ ต่อมาเพื่อความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน จึงยุบให้เหลือสถานีเดียว แต่มีห้องแชต 2 ห้อง คือห้องกล่องขอเพลง และห้องแชตเก่าที่กลับมาใช้ใหม่คือห้องแชตหนุ่มสาว

ผมและหล่อน (ดีเจเด็กน้อย) ได้จัดรายการคู่กันมา 2 ปี ใช้ชื่อ "ดีเจคู่ขวัญ" ด้วยการสนับสนุนจากบ่าวคนเดิม ดีเจเต็มใจให้เธอ และบ่าวกันต์ เพื่อให้เข้ามาสนุกร่วมกัน ก็ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ครับ

ขึ้นปี พ.ศ.2552 ผมนึกถึงงานพาแลง 2 ซึ่งจะจัดให้มีขึ้นในเดือนมีนาคม 2552 มีการพูดถึงสถานที่จัดงานกันบ้างประปราย แต่ก็เงียบหายไป เดือนกุมภาพันธ์ 2552 เริ่มมีความชัดเจนยิ่งขึ้น เมื่อทีมงานตกลงกันเอาสถานที่เดิมคือร้านครัวแสงดาว เป็นสถานที่จัดงานบ้านมหาพาแลง ครั้งที่ 2

เจ้าซายน้อย ตั้งกระทู้สำรวจข้อมูลในการแจ้งความประสงค์ของสมาชิกที่จะเข้าร่วมงาน ผมคิดว่าปีนี้ผู้ที่ไปร่วมงานน่าจะเยอะกว่าปีที่แล้ว เพราะผมกับน้อง ๆ ที่อยู่ในละแวกใกล้เคียง ได้ร่วมกลุ่มกันไปมาหาสู่ เกิดเป็นสังคมเล็ก ๆ ขึ้นมาสังคมหนึ่ง โดยคนตระการตั้งชื่อให้ว่า "คุ้มสามเสนสัมพันธ์" เพื่อให้มีความรู้สึกว่า บ้านมหาดอทคอมแห่งนี้ เป็นบ้านหลังหนึ่ง ซึ่งภายในหมู่บ้านควรจะมีคุ้มต่าง ๆ เพื่อให้เกิดความบันเทิง ไม่ได้มีเจตนาที่จะดังแล้วแยกวงแต่ประการใด

คุ้มสามเสนสัมพันธ์ ได้ถูกทาบทามให้มีส่วนร่วมในการดำเนินการในงานพาแลง 2 แต่ยังไม่มีความชัดเจนเท่าใดนัก เพราะต่างคนก็ต่างมีภาระหน้าที่รับผิดชอบในเรื่องการงาน และครอบครัว ก็เลยไม่ค่อยได้พูดคุยกัน ผมเองก็มีความสับสนพอสมควร

บ่าวเซียงน้อยโทรมาหาผมบอกได้ทาบทามหมอลำธนิตน้อย เพชรพนมไพร และอาจารย์คำเม้าเปิดถนน ให้มาบรรเลงในงานพาแลง 2 ผมรู้สึกตื่นเต้น "แล้วโฆษกบนเวทีล่ะทั่น " ผมถามบ่าวเซียงน้อย "ผมว่าดีเจพลเหมาะสมที่สุด" สิ้นเสียงบ่าวเซียงน้อย ผมเริ่มนอนเอามือก่ายหน้าผาก "โอ้ป๊าด ระดับอาจารย์คำเม้ามา ให้เราเป็นโฆษก" ในใจผมก็ยังคิดว่า บ่าวเซียงน้อยน่าจะเหมาะสมที่สุด เพราะงานพาแลง 1 ปีที่แล้ว ก็เป็นเครื่องหมายรับรองคุณภาพอยู่แล้ว

(โปรดติดตามตอนต่อไป)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 07-04-2010 at 16:40.

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่
    ว่าไปครับว่าไป เขียนไปเรื่อยๆโลดอ่ายแล้วสนุกดี มีสาระ
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    คือความจำดีแท้อ้ายชายผมนี่ ร้อยเรียงเป็นคำเว้าได่สละสลวย ผมยังจำลำดับเหตุการณ์บ่ได่ยุ เพราะว่าไปหม่องได่เมาหม่องฮั่น อิอิ

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    ความจำดีคักเนาะ..

..ปล่อยออกมาเป็นตอนๆ...ฟ่าวๆออกมาอีกเด้ออ้าย ถ่าอ่านอยู่..

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาวพุเตย
    จิตใจ จดจ่อ รออ่านตอนต่อไปยุเด้อจ๊า...อิอิ

Tags for this Thread