หัวข้อ: เปิดตำนานบ้านมหาพาแลง ตอนที่ 6

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ เปิดตำนานบ้านมหาพาแลง ตอนที่ 6

หลังจากเดือนเมษายน 2552 ผมได้รับโทรศัพท์จากน้อง ๆ ทีมงานต่างประเทศ ซึ่งเป็นผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการ ให้ทีมงานบ้านมหาคุ้มสามเสนสัมพันธ์ ดำเนินงานในการจัดงานบ้านมหาพาแลง 3 ซึ่งถือว่าเป็นงานประจำปีของเว็บบ้านมหาดอทคอม

ผมได้นำเรื่องเข้าหารือบ่าวคนเดิม บ่าวคนเดิมยื่นโจทย์ให้ผม “ทั่น ๆ เราจะจัดงานบ้านมหาได้หรือไม่ หากเราไม่มีเงินทุน” ผมเข้าใจความรู้สึกของบ่าวคนเดิมดีว่ารู้สึกเกรงใจน้อง ๆ ทีมงานจากต่างประเทศอย่างที่สุด…. ผมบอกว่า “ได้ครับ แต่ต้องโอนเงินค่าลงทะเบียนเข้ามาก่อน”

คำตอบของผมมีทั้งคนเห็นด้วยและไม่เห็นด้วย เห็นด้วยที่จะได้ไม่เกิดความเสี่ยง ไม่เห็นด้วยเพราะเหมือนเป็นการบังคับ หรือเป็นทางการเกินไป ในที่สุดที่ประชุมมีมติเป็นเอกฉันท์ให้โอนเงินค่าลงทะเบียนเข้ามาก่อน

การหาข้อยุติของการโอนหรือไม่โอนเงิน ได้ทำพร้อม ๆ กับการหาสถานที่จัดงานพาแลง 3 ซึ่งมีอยู่ 3 ที่ คือ บ้านไม้งาม แถว ๆ ประชานิเวศน์ 1 ร้านแอม-อิน แถว ๆ รามอินทรา และร้านไก่ย่างโคราช แถว ๆ นวนคร

ทั้ง 3 ร้าน มีข้อดีข้อเสีย แม้จะหลากหลายข้อคิดเห็นและข้อเสนอแนะ แต่ทั้งหมดทั้งสิ้น ผมทราบว่าดีว่าทุกคนมีความปรารถนาดีที่อยากจะให้งานบ้านมหาพาแลง 3 สำเร็จลงด้วยดี

ทุกครั้งที่ผมมีนัดกับน้อง ๆ คุ้มสามเสนฯ ไม่ว่าที่ห้องพักของผม ที่ปั้มฮ้าง (ร้าง) แถว ๆ บางซ่อน และที่ครัวเมรี หน้าโรงเรียนเพชรรัตน์ ตรงคลองประปาประชาชื่น หรือที่ร้านไม้งาม หน้า สน.ประชาชื่น การจัดงานพาแลง 3 ได้ถูกหยิบยกเข้าสู่ที่ประชุมสภากาแฟ ..โอ๊ะ ๆ... สภา 285 ทุกครั้ง (อิอิ)

บ่าวยางตลาดได้เสนอสถานที่ใหม่ พวกเราขับรถพากันไปดูสถานที่ใหม่ชื่อร้านครัวซูปเปอร์อีสาน อยู่ในเขตอุตสาหกรรมนวนคร โดยมีน้องติ๊กต็อก ซึ่งได้รับมอบหมายให้เป็นผู้คอยประสานงาน ไปรออยู่ที่ร้าน

ทันทีที่เดินเข้าไปในร้าน ผมรู้สึกถึงความเป็นส่วนตัวของร้าน ยิ่งเมื่อได้เห็นการแสดงบนเวที ทำให้นึกถึงบรรยากาศเหมือนเราไปนั่งดูวงดนตรีหมอลำอีสานบ้านเฮา เพราะเป็นการเล่นดนตรีสด ๆ และห้องก็เป็นห้องแอร์ใหญ่และโอ่โถง พวกเราเห็นด้วยกับบรรยากาศของร้าน ผู้จัดการบอกว่า ถ้าหากจะปิดร้านให้พวกเราจัดงานพาแลง จะต้องขั้นต่ำ 40,000 บาท พวกเรามองหน้ากันเลิ่กลั่ก
    “เอาไงดีติ๊ก” ผมหันมาถามติ๊กต็อก
    “แล้วแต่พี่ ว่าไงว่าตามกัน บ่าวคนเดิมบอกว่าให้พี่เป็นคนตัดสินใจ ถ้าพี่โอเคก็โอเค” น้องติ๊กบอกผม
    “ว่าไงพวกเราโอเคมั้ย ” ผมถามความเห็น

ทุกคนโอเค ผู้จัดการได้พูดถึงรายละเอียดคร่าว ๆ ค่ามัดจำร้านหนึ่งหมื่นบาท และค่าใช้จ่ายสี่หมื่นบาท อาหารเครื่องดื่ม มีอะไรบ้าง โดยมีน้องติ๊กต็อกนั่งประมาณการค่าใช้จ่าย คนร่วมงาน 80 คน น่าจะไม่ยาก แต่ก็ไม่ง่ายนัก เพราะการจัดงานพาแลง 3 ในครั้งนี้ตรงกับช่วงวันตรุษจีน และเป็นช่วงวันวาเลนไทม์ หลายคนตั้งคำถามว่า “ทำไมจึงจัดวันที่ 13 กุมภาพันธ์ ”

(โปรดติดตามตอนต่อไป)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 08-04-2010 at 15:38.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หล่อซวดลวดขี้มูกกื้ดอืดลืดเล็มเหล
    5555 ถ่าอ่านยุเด้อครับอ้าย อิอิ

Tags for this Thread