หัวข้อ: 25 เม.ย. 2553 สุขสันต์วันเกิดบ้านมหาค่ะ

พบปะพูดคุย 25 เม.ย. 2553 สุขสันต์วันเกิดบ้านมหาค่ะ

25 เม.ย. 2553 สุขสันต์วันเกิดบ้านมหาค่ะ

สุขสันต์วันเกิด จ้า
    ขอให้สุขกายสุขใจสุขภาพแข็งแรง
    คิดหวังสิ่งใดขอให้พลันสำเร็จ
    เงินทองไหลมาเทมาจ้า สาธุ

hbd:hbd:hbd:

บ้านมหาดอทคอม
    คำร้อง/ทำนอง หนุ่ม อดิศักดิ์ ( thedon)

"บ้านนี้แสนสุขจริงหนา บ้านนี้แสนสุขจริงหนา
    คนไทยทั่วหล้าพลัดถิ่นแดนไกล
    คือแหล่งศูนย์รวมน้ำใจหมู่มิตรมากมายฮักแพงแบ่งปัน
    ม่วนซื่นสุขสันต์บ่เคยทิ้งกันแม้ยามท้อใจ
    เป็นห่วงเป็นใยไซเบอร์ออนไลน์บ้านมหาดอทคอม อีสานออนไลน์บ้านมหาดอทคอม

(ลำ) เข้ามาซอมพี่น้อง ยามหม่นหมอง เบิ่งกันอยู่
    เป็นแฮงใจในการต่อสู้ ให้โลกฮู้เฮาเป็นไผ
    อยู่ภาคเหนืออิสานกลางใต้ สิอยู่ภาคได๋ กะคนไทยทั้งนั้น
    ตุ้มโฮมฮักกัน มั่นแก่นไว้ บ่มีไผแยกเฮาได้

สุขใจเมื่อได้มาพบกัน
    แค่เพียงหนึ่งคำก็สรรสร้างไมตรี
    ประโยชน์ส่วนตัว ณ แห่งนี้คงไม่มี
    ร่วมสืบสานวัฒนธรรมประเพณี
    จริงใจอีหลีบ่มีแนวเคลือบแฝง

กินข้าวแลงหรือยัง
    หรืออยู่เมืองฝรั่งกินแต่หนมปังเป๊บซี่
    อย่าลืมบ้านเฮาของกินมากมี
    อย่าลืมบ้านเฮาเด้อน้องหล่าคนดี
    อ่อมบักหอยคั่วกุดจี่หมกฮวกบ้านเฮา"

(ลำ)เซาเวียกไว้เมื่อยยามได๋กะขอเข้ามาม่วน
    มาทวนความหลังฟังเสียงพิณเสียงแคนที่ดังกึกก้อง
    เสียงลำล่อง โอย โอย ละ หนอ โอย โอยละนอ
    ขอเพียงเจ้าอย่าลืมเผ่าลืมกอลืมต้นตอแผ่นดินกำเนิด
    ให้เจ้าเชิดชูสิ่งดีงามวัฒนธรรมอีสานเฮาไว้
    อยู่ซอกได๋ หลืบได๋ มุมได๋ ของโลก
    ให้มีโชคอยู่ดีมีแฮงมีแสงแห่งพระธรรมนำส่อง
    คุณพระศรีปกป้องพี่น้องหมู่เฮา
    ขอให้เจ้านอนหลับฝันดี
    ทุกข์อย่ามีสุขขีร่ำรวย
    ให้สวยให้หล่อ หล่อ ลอ ลอ หล่อ
    ขอให้พ้อในสิ่งที่ฝัน
    ขอให้หมั่นคือปั้นข้าวเหนียว
    ฮักกันกลมเกลียวคือบ้านหลังนี้
    ณ หม่องนี้ บ้านมหา นั่นละนานั่นนา
    บ้านมหาดอทคอม ของเฮานี่นา

งานพาแลง 1

25 เม.ย. 2553 สุขสันต์วันเกิดบ้านมหาค่ะ

งานพาแลง 2

งานพาแลง 3

ก่อนอื่นผมต้องทำความเข้าใจกับทุกท่าน ที่มีส่วนในการขับเคลื่อน และสนับสนุนเว็บไซต์บ้านมหา ก่อนน่ะครับว่า ที่มาที่ไปของการจัดทำเว็บนี้ เพื่ออะไร ใครได้ผลประโยชน์อะไร

จำเป็นไหมที่ผมต้องเปลี่ยนจุดยืนไปตามกระแส เปลี่ยนไปตามผู้สนับสนุนเปลี่ยนไปตามคำแนะนำของทีมงาน หรือเปลี่ยนไปตามลมปาก จากวันนั้นถึงวันนี้หลายๆ ท่านคงเข้าใจว่าตกลงเว็บบ้านมหา จะเดินไปในทิศทางใด หรือจะเปลี่ยนไปตามโลกของธุรกิจ และการแข่งขัน ไม่หรอกครับถ้าท่านได้สัมผัสเว็บบ้านมหา ตั้งแต่เริ่มต้น

ท่านน่าจะเข้าใจดีว่า ณ วันนี้เว็บบ้านมหาก็ยังเป็นเหมือนเดิม โดยเน้นสาระความรู้ ภูมิปัญญาท้องถิ่น ควบคู่กับเสียงเพลง เสียงลำ เพื่อเป็นการผ่อนคลายให้กับผู้ที่ต้องเหน็ดเหนื่อยจากการทำงานมาทั้งวัน

ด้านล่างเป็นบทความที่เขียนไว้เมื่อ 25 เมษายน 2549 แต่ที่จริง เว็บบ้านมหา

เริ่มดำเนินการมาตั้งแต่ ปี 2548 แต่ไม่ได้รับความสนใจ

ความเป็นมาของเว็บไซต์ บ้านมหา ดอทคอม
    หลักการและเหตุผล

ด้วยกระแสแห่งการพัฒนาด้านเทคโนโลยี สารสนเทศ การรับรู้ข้อมูลข่าวสารของคนในสังคมไทย

ไม่ว่าจะเป็นภูมิภาคไหน ล้วนแต่ย่างก้าวเข้าสู่ยุคแห่งเทคโนโลโลยี และที่คนไทย สังคมไทยจะลืม เสียมิได้เลย ที่จะต้องมีการพัฒนาและต้องพูดถึงอยู่บ่อยๆ คือ ขนบธรรมเนียม ประเพณี และวัฒนธรรมของท้องถิ่น นั้นๆ และก็เช่นเดียวกัน เว็บไซต์บ้านมหา ดอทคอม ก็จัดทำขึ้นเพื่อเป็นการย่างก้าวไปสู่โลกแห่งเทคโนโลยี โดยที่การก้าวเดิน ของเราจะเคียงคู่ไปกับขนบธรรมเนียบ ประเพณี วัฒนธรรมท้องถิ่นชาวอิสาน ที่มีศิลปะการดำเนินชีวิตที่เรียบง่าย งดงาม ซึ่งยังคงไว้ ในเอกลักษณ์ของคนโบราณ ที่ไม่ลืมถิ่นฐานบ้านเกิดของตัวเอง สังเกตุได้จากเมื่อเข้าสู่เทศกาลต่างๆ ที่มีวันหยุดติดต่อกัน หลายๆวัน ชาวอิสานมักจะกลับบ้านไปเยี่ยมครอบครัว ที่ต่างจังหวัดทางภาคอิสาน เพื่อไปรำลึกถึงกลิ่นไอของความอบอุ่น ที่พวกเขาเหล่านั้นต้องจากมาไกล เพื่อทำการทำงานส่งเงินกลับไปจุนเจือครอบครัว

จากวันนั้น ถึงวันนี้ผู้เขียนเองก็ได้จากถิ่นฐานบ้านเกิดของตัวเอง เพื่อมาต่อสู้ชีวิต หาเงินส่งครอบครัว ทำในสิ่งที่ตัวเองใฝ่ฝัน และเพื่อเป็นการเตือนสติตัวเองอยู่ตลอดเวลา ในคำพูดที่ว่า สำนึกรักบ้านเกิด จึงคิดจะทำอะไรสักอย่างเพื่อเป็น อนุสรณ์ สำหรับสังคมชาวอิสาน บนโลกแห่งเทคโนโลยีอินเตอร์เน็ต ตามความรู้ความสามารถของตัวเองที่พอมีอยู่ ให้เป็นแหล่งพบปะพูดคุยกันระหว่าง คนที่อาศัยอยู่ต่างถิ่นฐาน ต่างสถานที่ และผู้ที่ต้องจากบ้านไปทำงานอยู่ต่างแดน ได้ใช้เว็บไซต์แห่งนี้ เป็นที่พักพิงในยามที่เขาเหงา ในยามที่เขาท้อแท้ ให้มีกำลังใจที่จะต่อสู่กับอุปสรรคได้ต่อไป

วัตถุประสงค์โดยทั่วไปของเว็บไซต์ มีดังนี้

1. เพื่อแบ่งปันความสุข เล็กๆ น้อยๆ ผ่านเครือข่ายอินเตอร์เน็ต

2. เพื่ออนุรักษ์ศิลปวัฒนธรรมท้องถิ่น ชาวอิสาน

3. เพื่อความเอกลักษณ์ของสังคมสังคมหนึ่ง บนโลกอินเตอร์เน็ต

4. เพื่อใช้เป็นแหล่งแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร ซึ่งกันและกัน

5. รวบรวมผลงานดนตรี หมอลำ เพลงลูกทุ่ง ไว้สืบต่อไป

6. เป็นเว็บไซต์ที่ไม่แสวงหาผลกำไร จากการให้บริการ

7. เป็นเว็บไซต์ที่เปิดให้บริการโดยไม่ต้องทำการสมัครสมาชิก

8. เว็บไซต์พร้อมจะปิดตัวลงทุกเมื่อ หากไม่มีค่าใช้จ่ายต่อเนื่อง

ความเป็นเอกภาพของเว็บไซต์

- คงความเป็นเอกลักษณ์ของความเป็นชาวอิสาน

- ดำรงไว้ซึ่งขนบธรรมเนียบชาวอิสาน

- ใช้ภาษาอิสาน เป็นภาษาหลักในการพูดคุย

- ไม่มีการแบ่งภูมิภาค ในการเข้าใช้งานเว็บไซต์

- เป็นเว็บไซต์ที่พร้อมให้บริการตลอดเวลา

เว็บไซต์บ้านมหา ดอทคอม

25 เมษายน 2549
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 26-04-2010 at 10:46.

พบปะพูดคุย สุขสันต์วันเกิดจ้า

รักบ้านมหาจังเลยค่ะ....ได้ยินไหมค่ะ

และนี้ภาพกิจกรรมที่ เฮ็ดในวันที่ 25 เม.ย. 2553
    บางส่วนเนื่องจาก มุมกล้องบ่ดีปานใดค่ะ ฟ้าวกดภาพเบลอ ยากล้างถ้วย
    อยากนอนนำอิอิอิ เมาความดีใจที่ได้รับ จุกความสุขที่พี่น้องมายาม
    ภูมิใจกับเว็บบ้านมหา อายุครบ 5 ปี นับจาก 2548 ค่ะ เบิ่ง ๆๆๆๆๆ คักขนาดค่ะ

เพราะบ้านมหาเลยเฮ็ดให้เฮามี..... ภาพดังนี้

ถ่ายรูปหมู่ด้วยกัน (ที่ทิ้งขยะ...ของแท้ต้อมีคำนี้)

สุขสันต์วันเกิดจ้า

กินข้าวนำกัน

รดน้ำดำหัวผู้อาวุโส ยายหนู คุณตา ป้าแดงบ่มาว่างมาจ้า

ร่วมทำบุญ กับทิดรสค่ะ ...สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ขอโทษที่คิดถึง...เด็กดื้อ; 26-04-2010 at 07:49.

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

รอบยิ้มพิมใจ

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=Q4xC8Law5iM&hl
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ kapoo
    ดีครับ ความสุขของทุกคนอยู่ที่นี้

ฝ่ายเทคนิค ควบคุมการแสดง
    Mr.ขวัญใจสื่อมวลชน
    สัญลักษณ์ของ ทิดรส มักม่วน

hbd: hbd: hbd:
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pui.lab; 26-04-2010 at 00:33. เหตุผล: เค้กหลายเกิน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ อิ่มอัมพร
    25 เม.ย. 2553 สุขสันต์วันเกิดบ้านมหา
    ครบรอบวันเกิดแล้วเหรอค่ะ
    ขอให้มีความสุขทุกๆท่านนะคะสมาชิกบ้านมหา

hbd:hbd:

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    ร่วมอวยพรวันเกิด
    กับบ้านมหาดอตคอม บ้ามที่มีมากด้วยความรัก ความอบอุ่นจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    " สุขซำบายดีเด้อทุกท่าน สุขสำราญเด้อทุกผู้ อันใด๋ดี อันใด๋งาม หากสิฮู้ ให้โฮมตุ้ม ซอยกันเด้อ "
    กะบาทเอ๊ย

รักบ้านมหาเป็นอย่างหอง

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทอง
    สุขสันต์วันเกิดครับบ้านมหาดอทคอม
    ขอไห่สมาชิกทุกท่านมีความสุขตลอดไปครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ หลินปิงน้อย
    สุขสันต์วันเิกิดบ้านมหาเด้อจร้า hbd:
    ขอให้สมาชิกพร้อมทั้งเจ้าหน้าที่ีทุกท่านที่มีส่วนร่วมในบ้านมหา
    มีความสุขหลายๆเด้อจร้าhbd:
    hbd:
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ไก่น้อย; 25-04-2010 at 19:27. เหตุผล: เค้กการ์ตูนมากไป เปลืองพื้นที่ค่ะ

Tags for this Thread