หัวข้อ: ออมสินพาไปเบิ่งซ่างครับ...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

ออมสินพาไปเบิ่งซ่างครับ...

เนื่องจากในช่วงวันหยุดที่เซียงเหมี่ยงฯ กลับบ้านช่วงพักหลังจากทำงานครบหนึ่งเดือน กะต้องพาเซียงเหมี่ยงน้อยไปยามปู่กับย่าเป็นประจำทุกครั้ง ครั้งนี้เช่นเดียวกัน ออมสิน เซียงเหมี่ยงน้อยครบขวบแล้ว กะไปยามย่า กับปู่เช่นเคย พอมาฮอด เซียงเหมี่ยงน้อยหมอบออเซาะขอพรปู่สาก่อน...
    แต่ว่าเที่ยวนี้ ย่าให้ เซียงเหมี่ยงฯ พาไปหมู่บ้านซ้าง บ้านตากลาง เพื่อเบิ่งหลานจัดบายสี สู่ขวัญผู้ว่า ที่มาร่วมงานประเพณี พิธีแห่นาคซ้าง ซึ่งจัดมีประจำทุกปี ปีนี้ 26-28 ครับ เซียงเหมี่ยงฯ เลยได้ทีพา ออมสินไปเบิ่งการแสดงของซ้างไปพร้อมกัน และ เซียงเหมี่ยงเอง กะบ่เคยไปเบิ่งการแสดงของซ้างเลย ทั้ง ๆ ที่อยู่ห่างจากศูนย์คชศึกษา บ่ไกลเลย บ่ถึง 20 โล ด้วยซ้ำไป ตกลงเป็นอันว่า เซียงเหมี่ยงฯ แม่ออมสิน ออมสิน ย่า ป้า ไปนำกัน ออมสินอยากไปแฮง ลุกขึ้นยืนกวักมือเอิ้น ย่า มา ๆ ย่ามาไว ๆ ออมสินอยากเบิ่งซ้าง...
    ย่าบอกว่า ไป ๆ ลูกหล่า ให้ย่าอาบน้ำแต่งโต สาก่อนเด้อ ...
    เพื่อบ่เป็นการเสียเวลา ออมสิน กะเลยเล่นบทซ้างน้อยกับน้องไก่ไปพลาง ๆ ก่อนครับ หม่นออกลอกเลย ฮ่า ๆ ...
    ชูงวงชูงาไปตามประสา เผิ่นบ่ค่อยได้เล่นดินทรายของมักเผิ่น ฮ่า ๆ ...
    พอย่าแต่งโตแล้ว บวกกับ ออมสินอาบน้ำกะเดินทางใช้เวลาจากบ้านเซียงเหมี่ยงไปฮอด หมู่บ้านซ้าง บ่เกิน 20 นาที ป้ายบ่งบอกว่าได้มาถึงแล้ว (ภาพนี้ถ่ายตอนกลับที่ฝนเริ่มตก)
    เข้ามากะมีโรงซ้าง และ พี่ซ้างยืน เอาหู โบกสะบัดคล้าย ๆ กับรอต้อนรับแขกที่มาเยี่ยมเยือน

และกิจกรรมที่น้อง ๆ หลายคนสนุกสนานกันคือ ขี่ซ้าง ชมรอบ ๆ ศูนย์ คิดรอบละ 20 สำหรับน้อง ๆ ...
    พอมาถึงหน้าเดิ่นที่เปิดการแสดงได้ความว่าการแสดงรอบแรกในรอบเซ่า เริ่มไปแล้วเคิ่งหนึ่ง กะเลยฟ่าวซื้อตั๋วเข้าไป ราคา 20 บาท จากตั๋วเต็มราคาที่ 50 บาท เข้าไปกะพบกับการแสดง ซ้างหย่างข้าม อาสาสมัคร เชือกแรกบ่แม่นอื่นไกล น้องน้ำเพชร ช้างน้อยที่เกิดหน้าบ้านเซียงเหมี่ยงฯ เอง อายุสองขวบ ใหญ่หลายเติบหลังจากเจอกันตอนปีที่แล้ว การหย่างข้าม น้องน้ำเพชรกะเล่นกับ อาสาหนุ่ม ๆ โดยเอามือเขี่ย ๆ หว่างขา สร้างความครึกครื้นปนเสียวกับท่านผู้ชมและ อาสา ที่ลงไปนอนกลางเดิ่น ได้เป็นอย่างดี...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 29-04-2010 at 16:06.

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    หลานน้อยออมสินวัยกำลังตาฮักเลย เอารูปซ้างแบบใกล้ ๆ มาเบิ่งแหน่ค่ะอ้ายเมี่ยง

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    น้องเขมคือมาไวแท้ครับ ตามมาครับ เดี๋ยวสิพาเบิ่งซ้างเรื่อย ๆ ครับ...
    ต่อ ๆ ครับ
    แล้วน้องน้ำเพชร กะหย่างข้ามไปโดยที่ ร่างกายของพี่ ๆ ผู้ชมอาสาร่วมแสดงบ่บุบสลายแต่ประการใด ฮ่า ๆ ...

หลังจากน้องน้ำเพชร กะเป็นคิวพี่ไมค์ พลายใหญ่ ที่โฆษก บอกว่าเพิ่งกลับมาแสดงอีกครั้งหลังจากอาการตกเพิ่งสงบ เมื่อสองสามมื่อที่แล้ว สร้างเสียงเฮฮา จากท่านผู้ชมอีกตามเคย แต่เซียงเหมี่ยงเห็นหน้า อาสา ในเดิ่นแสดงเผิ่นบ่ขำนำปานได๋ครับ ฮ่า ๆ หนำซ้ำพี่ไมค์ยังบ่ได้เดินข้ามไปแบบธรรมดา ๆ เอาตีนใหญ่ ๆ มานวดดากพี่ ๆ เพื่อเรียกเสียงฮาจากท่านผู้ชมอีกตามเคย ฮ่า ๆ

แล้วพี่ไมค์กะผ่านไปอาสาไปอย่างแบบที่ บ่มีไผทิ้งชิ้นส่วนไว้ในเดิ่นแสดงจักคน เรียกเสียงเฮฮา พร้อมทั้งเสียงปรบมือกึกก้องจาการแสดงชุดนี้อย่างมาก...

ต่อมาเป็นการโชว์อุ้ม ท่านผู้ชมรอบลานแสดงด้วยงวง...

วางแล้วกะรับทิป ตบรางวัลไป...

แล้วการแสดงชุดต่อมาเป็นการยิงลูกโทษกันครับ ผู้รักษาประตูกะคือพี่ไมค์ ผู้สังหารจุดโทษรายแรกคือ น้องเล็ก อายุหนึ่งปี ขวัญใจเด็ก ๆ ปรากฎว่าบาสามารถผ่านการเซฟของพี่ไมค์ได้...

น้องน้ำเพชรกะบ่สามารถยิงผ่านการเซฟที่เหนียวหนึบของพี่ไมค์ได้คือกัน

ต่อมาเป็นพี่แสงเพชร เพียงรายเดียวที่สามารถส่งบอลไปกระทบตาข่ายประตูได้ ด้วยลูกเตะจอมพลัง ประมาณที่ว่าถ้าโดนคนโดนบอลอัดกะคงต้องนอนโรงบาลกันล่ะ ฮ่า ๆ ...

พี่ไมค์ เก็บบอลที่ซุกก้นตาข่ายอย่างเซ็ง ๆ

ขนาดลูกบอลใหญ่ประมาณ ห้าเท่าของลูกบอลมาตรฐานที่คนเล่น

ต่อมากะเป็นการโชว์ ชู๊ต บาสเก๊ตบอล มาเบิ่งลีลาเผิ่นครับ

พี่แสงเพชรชู๊ตสามแต้ม ได้ใกล้เคียงมาก

พี่มาลัยเอาเปรียบ หย่างไปดั้ง เอาดื้อ ๆ เลย ฮ่า ๆ เข้าอยู่ผู้เดียว

เสร็จสิ้นการแสดง บรรดา พี่ ๆ ซ้างกะมาทักทาย ให้ถ่ายรูปนำ แล้วให้ผู้ชมได้ซื้อกล้วยเลี้ยง หรือ ทิปรางวัลการแสดงครับ ออมสินกะมักอยากให้พาไปถ่ายรูปใกล้ ๆ พี่ซ้าง แต่ว่าย่า บ่อยากให้ไปใกล้ปานได๋ ย่า ย่าน แต่ว่าออมสินมัก (ย่านแมว แต่ว่าบ่ย่านซ้าง ฮ่าๆ)

ถ่ายรูปกับลุงซ้างงาสวย...

ออมสิน ย่า และ ป้า

ลุงซ้าง กะบ่แม่นไผ ลุง พลายบัวบาน องค์บากสอง กับ ต้มยำกุ้ง เอง อายุหลายแล้วครับ 40-50 ปีแล้วล่ะ

ซื้อหมวกซ้างน้อยกลับบ้านใบหนึ่งเป็นที่ระลึกว่าได้มาเที่ยวบ้านซ้าง...

ก่อนออกจากศูนย์ กะแวะขอพร ทวด บุญมา หมอซ้าง อายุแปดสิบกว่า ๆ แล้ว รุ่นราวควาวเดียวกับ ปู่ ออมสินเลย เป็นอดีตพรานคล้องซ้าง และ ปัจจุบันเป็นหมอขวัญประจำหมู่บ้านซ้าง เป็นผู้นำด้านประกอบพิธีเซ่นขวัญซ้าง เซ่นผีประกำ เป็นต้น ให้ทวดเป่าหัวให้ออมสินเรียนเก่ง ๆ แข็งแรง บ่เจ็บบ่ไข้

ออกจากศูนย์ กะแวะเข้าไปวัดที่จะมีการจัดเตรียมงานพิธี บวชนาคซ้าง

ภายในศาลาเตรียมงาน

ข้างนอกมีการแห่ต้นเงิน

ขาดบ่ได้คือกลองยาว

บายสีของหลานที่ย่าอยากมาเบิ่ง

อีกมุม

งานนี้เห็นบอกว่าแทบขาดทุนเลย รับงาน สามพันห้า ประมาณว่า เฮ็ดเอาชื่อเสียง พะนะ เด็กน้อยบ่คิดหยังหลายครับ ได้เห็นผลงานเจ้าของกะดีใจ

หลังจากนั้นกะได้เวลากลับ ฝนกะไล่หลังพอดี ขอจบการนำเสนอเพียงแค่นี้ครับ ว่าง ๆ มีโอกาส มีเยี่ยมมาชมเด้อครับ ศูนย์ คชศึกษา เปิดการแสดงซ้างวันละสองรอบ เซ่า สิบโมง กับ รอบ บ่าย บ่ายสองโมง มาชมการช้ชีวิต ของคนกับซ้าง ในบรรยากาศ ซ้างคืนถิ่นคืนบ้านบ่ต้องเร่ร่อนไปทางได๋ ศูนย์คชศึกษา ตั้งอยู่ที่ บ้านตากลาง ต.กระโพ อ.ท่าตูม สุรินทร์ จากตัวจังหวัดสุรินทร์ ใช้เส้นทาง สุรินทร์ มุ่งหน้าไปทาง อ.ท่าตูม เลี้ยวซ้ายบ้านหนองตาด ห่างจากตัวเมืองประมาณ 40 โล จากหนองตาดถึงหมู่บ้านซ้าง ประมาณ 28 โล ครับ แวะ กม. 9 บ้านเซียงเหมี่ยงฯ กินน้ำกินท่าก่อนกะได้ครับ
    ขอได้รับความขอบคุณจาก ออมสินทัวร์ ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    บ่มีช้างวาดรูปแล้วบ่ คับอ้ายเซียงเมี่ยง ตอนนั้นที่ผมไป ช้างวาดรูปอย่างงามเลย รูปต้นไม้แหม

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    ช้างน้อยหลานออมสินเกือบทับไก่น้อยตาย5555555
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ตอบบ่าวยุทธ
    มีครับ แต่ว่าเซียงเหมี่ยงฯ พาออมสินไปบ่ทันครับผม ไปตอนเผิ่นสิเลิกแล้ว...
    ตอบบ่าวจัย..
    บ่ตายกะคือสิเยาล่ะครับ ฮ่า ๆ ลูกไก่ในกำมือ บีบกะตาย คลายกะตาย เพราะว่าเล่นจนว่าแหลวมือ ฮ่า ๆ ...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ พ่อบักเบนซ์
    บ้านหนองทุ่ม เมืองพล ขอนแก่น ...City
    amezing พาขวัญครับ หัวตะเคยเห็น งามหลายครับผม เป็นบุญตาจริงๆ งามๆๆๆครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ภาพงามๆครับ มีโอกาศกะอยากไปเที่ยวเบิ่งเด้

Tags for this Thread