หัวข้อ: ชวนไปเที่ยวน้ำตกบ้านไก่โต้ง

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ไก่โต้ง

ชวนไปเที่ยวน้ำตกบ้านไก่โต้ง

มือใหม่หัดโฟสต์ แนะนำโตจักน้อยคับ ชื่อ kaitong เอิ้นว่า ไก่โต้ง บ่แม่นไกรทอง หรือ ไข่ทอง เด้อครับ มีคนเอิ้นชื่อผิดหลายคับ ภาษาประกิดนี่อ่านได้หลายความเนาะคับ มื้อนี้ว่างหลายฝนกะตกคับ เลยบ่มีม่องไป วนไปวนมาในบ้านมหาจนหลง บ่ฮู้สิไปม่องได เอาเป็นว่า มื้อนี้ชวนพี่น้องบ้านมหาเฮาไปเที่ยวน้ำตกยู่บ้านครับ รูปบ่ขึ้นกะชอยแก้ไขแน่เด้อครับ มาครับ ไก่ต้ม เอ้ย ไก่โต้งสิพาไปเล่นน้ำกันครับ

ข้อมูลการเดินทางครับ

วนอุทยานน้ำตกบ๋าหลวง
    • วนอุทยานน้ำตกบ๋าหลวงอยู่ในท้องที่บ้านโคกล่าม ตำบลห้วยยาง อำเภอกระนวน จังหวัดขอนแก่น อยู่ในพื้นที่ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงมูล มีเนื้อที่ประมาณ 1,200 ไร่ กรมป่าไม้ได้ประกาศจัดตั้งเมื่อวันที่ 1 ตุลาคม 2526

ลักษณะภูมิประเทศ
    • สภาพพื้นที่เป็นเนินดินลูกรัง ป่าเป็นป่าเบญจพรรณมีพันธุ์ไม้เด่น คือ กระบก โมกมัน และสาธร ยูคาลิปตัส

บ้านพัก-บริการ
    • วนอุทยานน้ำตกบ๋าหลวง ไม่มีบ้านพักไว้บริการแก่นักท่องเที่ยว หากนักท่องเที่ยวมีความประสงค์จะเดินทางไปพักแรม โปรดนำเต็นท์ไปกางเอง แล้วไปติดต่อขออนุญาตกับหัวหน้าวนอุทยานน้ำตกบ๋าหลวงโดยตรง หรือติดต่อสอบถามรายละเอียดได้ที่ฝ่ายจัดการวนอุทยาน สำนักอุทยานแห่งชาติ กรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่าและพันธุ์พืช กรุงเทพฯ10900

แหล่งท่องเที่ยว
    • น้ำตกตาดโตน มีความสูงประมาณ 10 เมตร เหนือน้ำตกเป็นลานหินกว้าง มีทางเดินศึกษาธรรมชาติไปที่อ่างนางลอย

การเดินทาง
    • รถยนต์ วนอุทยานน้ำตกบ๋าหลวงอยู่ห่างจากตัวจังหวัดขอนแก่น ประมาณ 85 กิโลเมตร ห่างจากตัวอำเภอกระนวน ประมาณ 21 กิโลเมตร เป็นทางลาดยางแยกจากทางหลวงสายอำเภอกระนวน-อำเภอท่าคันโทตรงหลักกิโลเมตรที่ 18 ประมาณ 3 กิโลเมตร

สถานที่ติดต่อ
    • วนอุทยานน้ำตกบ๋าหลวงสำนักบริหารจัดการในพื้นที่อนุรักษ์ที่ 9 (ขอนแก่น) ต.ห้วยยาง อ.กระนวน จ.ขอนแก่น หรือติดต่อที่ องค์การบริหารส่วน ตำบล ห้วยยาง หรือผู้ใหญ่บ้าน บ้านโคกล่าม

..................................................................
    ช่วงนี้หน้าแล้งน้ำยังบ่หลายคับ เหมาะแก่การไปนั่งเล่นไปนอนเวนครับ

เส้นทางสู่น้ำตกก็จะมีร้านค้าแบบชาวบ้าน ริมทางกะมี สวนยางพารา ฟาร์มวัวนม ไร่นา

สองข้างทางเส้นสู่น้ำตก จะมีฟาร์มโคนม

การเดินทางมายัง วนอุทยานแห่งนี้ สะดวกสบายครับ ถนนดีทีเดียวครับ

แล้วเราก็มาถึง........ตัววนอุทยานน้ำตกบ๋าหลวง....

บริเวณที่ทำการ ตอนนี้ยังไม่มีอะไรครับ..

ร้านค้าสวัสดิการ....... คือไทภูเขาเนาะคับ

บริเวณโดยรอบๆ ส่วนนี้เป็นพี้นที่เหนือน้ำตก.. แล้งหลายครับน้ำกะเหลือน้อย

น้ำตกนี้จริงๆจะสูงเกือบสิบเมตร แต่ผมใช้เลนส์มุมกว้างเลยดูไม่ค่อยสูงเท่าไร(แต่ของจริงสูงใช้ได้ครับ)

ภายใต้น้ำตกจะมีถ้ำขนาดใหญ่ สามารถเข้าไปได้ครับ

บริเวณด้านล่าง สามารถลงเล่นน้ำได้

ที่สวยๆยังมีอีกเยอะ เดินบ่ฮอดครับบักสองชาวเฮ้ดเส้นขาเดินบ่ไหว ข้างบนสิมีอางนางลอย โขดหิน น้ำย้อย มายามผมเดี่ยวผมพาไปเที่ยว
    ข้อมูลการเดินทาง ที่ http://www.khoklam.ob.tc/
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ไก่โต้ง; 02-05-2010 at 12:18.

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    น้ำตกเลาะๆกะนวนกะมีเนาะ น้ำคือขุ่นแทะหละบ่าว ช่วงได่น่อน้ำค่อยสิใส สิไปยามยุเด้อจ้า บ่ไกลปานได่
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ไก่โต้ง
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ไก่น้อย
    น้ำตกเลาะๆกะนวนกะมีเนาะ น้ำคือขุ่นแทะหละบ่าว ช่วงได่น่อน้ำค่อยสิใส สิไปยามยุเด้อจ้า บ่ไกลปานได่
    ช่วงนี้เพิ่นกั๊กฝายน้ำล้นข้างบนไว้คับ คันเพิ่นปล่อยน้ำลงมากะบ่ขุ่นดอกครับ
    อ่างนางลอยข้างบนคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ไก่โต้ง; 01-05-2010 at 12:33.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ อ้ายเขียว
    ว่างๆ สิไปเที่ยวนำเด้อคับ....

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดแหล่
    พึ่งฮู้นี่หล่ะ ว่าที่กระนวนกะมีน้ำตกคือกัน
    ขอบคุณที่นำมาบอกกล่าวน้อ...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    ขุ่นปานเป็ดเล่นน้ำเนาะครับ แต่ว่าถ้าน้ำหลายๆสิงามยุครับ บ้านยุใสล่ะครับสิไปยาม
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร
    สงสัยถ่ายตอนฝนตกใหม่เนาะน้ำสีขุ่นๆแม่ะครับ แต่บรรยากาศดีครับมีซุ้มนั่งชมบรรยากาศโดยรอบนำ
    คาดสิได้ลอยมาคือปลาเน่า ... สั่นแล๊ววว

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ หลินปิงน้อย
    หลินกะเพิ่งฮู้เด้จร้า ว่ากระนวนกะมีน้ำตก วาแต่หน้าได๋น้ำจั้งสิบ่ขุ่น เพื่อได่ไป

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แป้งป๋อง
    ให้ไปนำแนเด้อ ถ้าน้ำใส คือสิเป็นตาเล่นเนาะ คือสิเย็นว้า...