หัวข้อ: น้องผมกินหมูปิ้งแล้วต้องนอน ICU

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ช่างภาพอิสระ
    สัญลักษณ์ของ ฅนภูค่าว
    นครโคราช บ้านเกิดกาฬสินธุ์

น้องผมกินหมูปิ้งแล้วต้องนอน ICU

หากเฮามีควมสังเกตูจักหน่อย กะคึดว่าบ่มีควมเสียหายหยังหลาย กับมีคุณกับโตเฮาเอง ดังโตอย่างที่สิได่อ่านต่อไปนี่ครับผม
    น้องผมกินหมูปิ้งแล้วต้องนอน ICU

มีเรื่องอยากจะเล่าให้ฟังครับ ผมมีรุ่นน้องคนนึงสนิทกันมาก ทุกๆวันเสาร์เค้าจะมาบ้านผม มีอยู่สัปดาห์ นึงน้องเค้าไม่มา ผมก็นึกว่าเค้าคงไม่ว่างหรือไปกับที่บ้าน เลยไม่ได้โทรไป 5 วันผ่านไปน้องคนนี้ก็ยังเงียบไม่มีการติดต่อ(ปกติไม่ผมก็เค้าจะโทรมาคุยกันเสมอ) จนแม่น้องภาแปลกใจ จึงโทรไปหา

ปรากฏว่า น้องเค้าเข้าโรงพยาบาลเนื่องจากอ าหารเป็นพิษ อาการหนักขนาดนอน ICU 2 คืน ให้ยาผ่านสายน้ำเกลือ วันที่โทรไปนี่เค้าจะออกจากโรงพยาบาลแล้ว พอเค้ากลับมาพักฟื้นที่บ้าน ผมก็โทรไปหา จึงรู้เรื่องว่า! เย็นวันเสาร์ก่อนเลิกงาน น้องคนนี้ไปซื้อหมูปิ้งที่หน้าโรงงานมากิน กับ เพื่อน รวมทั้งหมด 4 คน กินไปคนละ 3-4 ไม้ กับข้าวเหนียวคนละห่อ แล้วก็แยกย้ายกันกลับบ้าน แต่รุ่นน้อง ผมเค้ายังต้องอยู่เคลียร์งานอีกนิดหน่อย หลังจากที่กินหมูปิ้งกับข้าวเหนียวไปไม่ถึงครึ่งชั่วโมง รุ่นน้องผม ก็ เริ่มมีอาการท้องใส้ปั่นป่วน จึงเก็บของแล้วขี่มอเตอร์ไซค์กลับบ้าน ที่ทำงานอยู่พระราม 7 บ้านอยู่บางโพ ก็ถือว่าไม่ไกลมาก แค่ 10 นาทีก็ถึง

พอน้องเค้าขี่ไปได้ซั กป้ายรถเมล์เดียว ก็เกิดอาการมึนหัวมากๆ อยาก อ้วก(ขออภัยที่ต้องใช้คำไม่สุภาพนะครับ เนื่องจากจะให้เห็นอาการว่ารุนแรงมากครับ) เค้าจึงจอดรถ ถอดหมวกแล้วค่อยๆลงจากรถ พอลงมาได้ก็อ้วกเต็มถนนเลย พออ้วกเสร็จ ก็รู้ส ึกดีขึ้น จึงรีบขี่มอเตอร์ไซค์กลับบ้าน พดถึงบ้าน น้องเค้าก็บอกพ่อกับแม่ว่าสงสัยไม่สบาย มึนหัวมาก แล้วก็เดินเข้าไปอ้วกในห้องน้ำ อีกที แล้วก็เดินกลับมาที่ห้อง พอขึ้นเตียงได้ เค้าก็บอกว่าเค้าวูบไปเลย ไม่รู้สึกตัว จนดึกน้องชายของรุ่นน้องผมก็เข้ามาในห้อง แรกๆก็ไม่ได้คุยอะไรกัน แต่น้องชายของรุ่นน้องผมเห็นว่าอาการไม่ดี รุ่นน้องผม นอนเหงื่อแตกทั้งๆที่ห้องเปิดแอร์อย่างเย็นมากๆ น้องชายเค้าเลยรีบไปบอกพ่อกับแม่ให้รีบพารุ่นน้องผมไป โรงพยาบาล

พอไปถึงหมอตรวจแล้วบอกว่าความดันต่ำมากต้องให้น้ำเกลือ และต้องนอนดูอาการ พอกลางดึกอาการทรุดหนังลง หมอจึงเอาเข้า ICU ขณะนั้นก็อ้วกออกมาอีกครั้ง หมอจึงเอาเศษอาหารไปตรวจพบว่าถูก สารพิษ ยังโชคดีที่เอามาโรงพยาบาลก่อนไม่งั้นไม่รอดแน่ๆ

2 วันผ่านไป พออาการดีขึ้นหมอก็ให้ออกจาก ICU แต่ยังต้องดูอาการอีก 2-3 วัน จนวันที่ผมโทรไป น้องเค้ากำลังจะออกจากโรงพยาบาลพอดี เค้าก็บอกผมว่า ตอนกลางวันเค้าโทรไปลางานที่โรงงานจึงรู้ว่า เพื่อนอีก 3 คนที่กินด้วยกันก็เป็นเหมือนกัน แต่มีคนนึงที่อาการหนักปางตาย ยังไม่ออกจากโรงพยาบาลเลย (5 วันไปแล้ว)

สรุปคือทุกคนกินหมูปิ้งร้านเดียวกัน 1 ใน 4 คน ไม่ได้กินข้าวเหนียว ก็ตัดเรื่องข้าวเหนียวไปได้ ดังนั้นก็ต้อง มองที่หมูปิ้ง น้องเค้าเล่าว่าตอนซื! ้อก็ได้กลิ่นแปลกๆ แต่ไม่ได้คิดอะไร เพราะหิวมาก เข้าประชุมตั้งแต่ 11 โมง ออกมาตอนบ่าย 4 โมง เลยไปซื้อมากิน แล้วแยกย้ายกันกลับ รุ่นน้องผมเป็นคนไปซื้อ ผมก็ถามว่า ได้กลิ่นแปลกๆแล้วทำไมยังกิน หมูมันเน่าหรือปล่าว เค้าก็บอกว่าปกติ ไม่เห็นหมูเขียวหรือหมูเหม็น แต่ที่ บอกว่าได้กลิ่น มันเหมือนกลิ่นยา เท่านั้นแหละ ผมรู้เลย "" ถ่าน "" แน่นอน ผมเลยถามไปว่าเห็น ถ่านที่ ใส่ในเตาปิ้ง ไม๊ น้องเค้าบอกว่าเห็น มันเป็นแผ่นๆแบนๆไม่เป็นก้อนกลมๆ ผมบอกว่านั่นแหละโดนจาก ถ่านชัวร์ น้องเค้าก็งงว่า มันจะเกิดจากถ่านได้ไง ผมก็บอกว่าได้ เพราะมันคือ ถ่านที่ทำจาก เศษไม้ที่อบ ยาแล้ว พูดง่ายๆคือเป็นเศษไม้ที่เหลือจากไม้ที่ทำเฟอร์นิเจอร์ แล้วมีคนเอา มาทำถ่านออกขาย

ทำไมผมถึงรู้ เพราะ เมื่อ 2 ปีก่อนที่สวนกล้วยไม้ที่บ้านแม่น้องภาก็โดนถ่านแบบนี้มาหลอกขาย ว่าถ่านแบบ นี้ จะเบาตาชั่ง อมน้ำดี ไม่ต้องทุบ ใช้ได้เลย โดยปกติที่สวนจะต้องใช้ถ่านปลูกกล้วยไม้จำพวกแวนด้า และ แคทรียาบางพันธุ์ ถ่านที่ใช้จะใช้ถ่านไม้โกงกาง เป็นท่อนๆ มาทุบให้เป็นก้อนๆ แต่ตอนที่โดนร้านขาย ถ่าน เอามาหลอกขาย มันจะเป็นแบบชิ้นๆแผ่นๆ ซึ่งตอนแรกก็ยังไม่รู้ว่าถ่านพวกนี้เป็นเศษไม้เฟอร์นิเจอร์ซึ่ง อาบน้ำยากันปลวก และอบน้ำยากันเชื้อรามา! ก็เลยเอามาปลูก พิษของมันแรงขนาดที่ยังไม่โดนไ! ฟ แค่ เอากล้วยไม้ลงปลูก ยังรากขาด รากเน่า ต้นแคระแกรน จนสุดท้ายที่สวนส่งต้นกล้วยไม้ไปตรวจที่ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ จึงรู้ว่าไม่เกิดจากสายพันธุ์ แต่เกิดจ ากเครื่องปลูกนั่นก็คือถ่าน ทาง มหาวิทยาลัยยังแจ้งมาว่า ให้เผาทิ้งและต้องทำลายให้หมด อย่าให้คนงานเอาไปหุงหรือทำอาหาร เพราะ มันจะมีพิษต่อระบบทางเดินอาหาร

ที่เล่ามาอยากจะให้ระวัง เวลากินของปิ้งย่างให้ดูถ่านที่พ่อค้าแม่ค้าใช้ด้วยว่ามีลักษณะอย่างที่ผมบอก หรือปล่าว ถ้าใช่อย่ากิน ยิ่งพวกเด็กๆต้องระวังให้มาก อันตรายสุดๆ พ่อค้าแม่ค้าเ้าไม่รู้หรอก เห็นต้นทุนต่ำใครก็เอาครับ และ ไม้พวกนี้จะแช่น้ำยาที่มีสารหนู ผสมทองแดงกับกำมะถัน ซึ่งพิษร้ายแรงมาก.
    ขอบคุณ และที่มา**email ฉบับนี้ส่งมาโดยหวังว่าจะเป็นประโยชน์สำหรับท่าน**

หากซ้ำกันก็ลบได้เลยครับ c06: c06:
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sompoi; 15-06-2010 at 14:25. เหตุผล: แก้ไขให้อ่านง่ายขึ้น

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    หว่ายย เป็นตาย่านแท่ะ แต่สมัยเรียนอยู่กทม. ข้าวเหนียวหมูปิ้ง กะเป็นอาหารโปรดของขะน้อยคือกันค่ะ สมัยนี้จะแม่นยากคัก กินหยังกะดาย .. ทางที่ดีพยายามอย่าซื้ออาหารข้างนอกกินเนาะค่ะ เฮ็ดกินเองได่กะดีคือกันเนาะพี่น้อง
    มองต่าง..อย่างปลง

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ mewcoppy
    c06:การกินทุกมื้อนี่ต้องระวังครับ แต่บางทีเฮากะบ่อฮู้ที่มาของอาหารเนาะครับ:l-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    หัวตะฮู้เด้นี่ว่าขั่นใช้ถ่านแนวนี่กะเป็นอันตรายได้...ขอบคุณหลายๆเด้อที่เอาควมฮู้มาฝากกัน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวอิง
    เป็นตาย้านเนาะสุมื้อนี้ กะให้ระวังการอยู่การกินเด้อคับพี่น้อง

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    ที่ว่าเอาไม้เฟอร์นิเจอร์เก่าๆ มาเฮ็ดถ่านผมว่าคือซิแม่นอยู่ครับ เข่าเหนียวหมูปิ้งผมแฮ่งมักกินมันกินง่ายดี แต่กะรู้อยู่ว่าพวกอาหารประเภทย่างหรือว่าปิ้งนี่บ่ค่อยดีปานได่เป็นโตก่อสารมะเร็งเลย
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    ขอบคุณครับ ปกติกะกินประจำแทบสิทุกมื่อกะว่าได้ บางร้านกะบ่เห็นหม่องเพิ่นปิ้งเพิ่นย่าง
    กะสิได้ระมัดระวังหลายกั่วเก่า

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ผมจะส่งฝ่ายตรวจสอบคุณภาพอาหารคุ้มสามเสนไปตรวจสอบดูนะครับ สถานที่อยู่ไหนครับ บอกผมด้วย ถ้าหมดแล้ว ขอเป็นไก่บ้านย่างนะครับ อิอิ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดี ๆ กันไว้ดีกว่าแก้ครับผม

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ผักกาดฮิ่น
    สมัยนี้ต้องระวังหลายอย่างเนาะจ้า รู้สึกว่าสารพิษรอบโตเฮาหลายขึ้น บ่คือสมัยก่อนเนาะจ้า กะคือบ่ทันสมัยปานนี้แต่เฮากะบ่ค่อยเจ็บบ่ค่อยไข้ ย้อนว่าใหญ่มากับธรรมชาติโดยแท้ ขอบคุณเจ้าของกระทู้จ้า ที่เอามาเตือนพี่น้องเฮาให้ระวังโตขึ้น

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง
    ผม กับอ้ายจัยอยู่ พระรามเจ็ดคับผมอ้ายพล มีหยังกะเรียกไซ่บริการได้เด้อคับ
    แต่กินหมูปิ้งแล้วท้องเสียมียุเจ้านึงคับชานเมืองซอยสาม หลังจัสโก้ กินสองรอบท้องเสียสองรอบ