หัวข้อ: วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน)

shisuka
    Guest

วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน)

คำว่า "เมี่ยน" หรือ "เมี้ยน" มีความหมายว่า จัดการให้เรียบร้อย/ทำให้เสร็จเรียบร้อย เช่น
    นางสาวติ๊ดตี่เข้ามาหางานทำในเมืองกรุง ได้งานเป็นผู้จัดการบ้าน วันหนึ่งเจ้านายสาวของนางสาวติ๊ดตี่ได้สั่งให้นางสาวติ๊ดตี่ทำความสะอาดบริเวณบ้านและถูบ้านให้สะอาดเรียบร้อยก่อนที่ฉันจะกลับเข้าบ้าน ถ้าทำไม่เสร็จ มิฉะนั้น ฉันจะไล่แกออก จากนั้นนางสาวติ๊ดตี่ก็จัดการทุกอย่างตามที่เจ้านายสาวได้สั่งไว้เรียบร้อยทุกประการ
    หลังจากที่เจ้านายสาวกลับมาถึงบ้านก็ถามติ๊ดตี่ว่า งานที่สั่งไว้ให้ทำเสร็จหรือยัง นางสาวติ๊ดตี่รีบตอบว่า ดิฉันเมี่ยน(จัดการเรียบร้อยแล้ว) แล้วค่ะเจ้นาย
    เจ้านายสาวพูดว่า ดีมากติ๊ดตี่....เดี๋ยวฉันจะพิจรณาเงินเงินเดือน และเพิ่ม Overtime ให้อีก
    8) 8) 8) 8) 8) วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน) วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน) :D :D :D วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน) วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน) :) :) 8) 8) ::) ::) วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน) วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน) วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน)

Re: วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน)

มาเมี่ยนใจให้แหน่จ้า Re: วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน) Re: วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน) Re: วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน) Re: วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน) Re: วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน) Re: วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน)
    หัวใจอยู่กลับความเหงาและเสียงเพลง   สาวน้ำพอง สะเอื้อน

kom
    Guest

Re: วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน)

มื้อแลงจังสิไปเมี่ยนไห่เด้อ...ฮิฮิ

Re: วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน) กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวเมืองอำนาจฯ
    มื้อแลงจังสิไปเมี่ยนไห่เด้อ...ฮิฮิ
    ได้เลยจ้า เดียวข่อยซิรอเด้อจ้า
    หัวใจอยู่กลับความเหงาและเสียงเพลง   สาวน้ำพอง สะเอื้อน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวพล

บ๊ะ บ่าวเมืองอำนาจฯ คืออนอัวหน้าฮ้านหมอลำชิ่งคักแท้ เมื้ยนเอาชะบ้อฮึ....ฮ่าๆ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวพันธ์คนเดิม

ผุสาวคนนั่นคืองามแท้ ไปเมี่ยนซะน้อ

Re: วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน) กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กรุณาอย่าเผลอใจรัก ...raem
    ได้เลยจ้า เดียวข่อยซิรอเด้อจ้า
    เจ้าคือวาจังซี่ ข่อยเด้เจ้าคือบอใช้ข่อยเมี้ยน โอ้ยน่อ เคียด
    เสียดายความดีที่มีให้
    เสียดายหัวใจและเวลา
    เสียดายที่ที่โดนหลอกตลอดมา
    เสียดายคุณค่าความจริงใจ

Re: วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน) กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ พอกะเทิน
    เจ้าคือวาจังซี่ ข่อยเด้เจ้าคือบอใช้ข่อยเมี้ยน โอ้ยน่อ เคียด
    ข่อยกะรอเจ้าอยู่เนาะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวพล

ฮึ......ไผชิเมี้ยนกัน จอบเบิ่งกะน๊า...ฮ่าๆ

Re: วันนี้เสนอคำว่า "เมี่ยน"(อ่านออกเสียง โท นะครับ เมี้ยน) กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวพลฯ
    ฮึ......ไผชิเมี้ยนกัน จอบเบิ่งกะน๊า...ฮ่าๆ
    ให้จอบเบิ่งนำแหน่

Tags for this Thread