หัวข้อ: แบบเรียนภาษาไทย 2010 (verฯ .วิบัติศาสตร์)

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ

แบบเรียนภาษาไทย 2010 (verฯ .วิบัติศาสตร์)

เพราะทุกวันนี้สังคมมันเปลี่ยนไป โลกของวัตถุธรรมมันเจริญเร็วไป
    ใจคนก็เปลี่ยนแปลง เห็นเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ กลายเป็นเรื่องสนุก
    เพราะทุกวันนี้มันอิงแต่ต่างประเทศ.... ภาษาของชาติตัวเอง
    ไม่ทันสมัย เปลี่ยนไปแปลงไปนิด ไม่ผิดไม่เห็นเป็นไร
    เอาภาษาสมัยใหม่ ปนกำคำของต่างชาตินิดเป็นไร.............
    เลิศล้ำ... มันสมัย......................................ซวยจริงๆ

มาดูกัน

แบบเรียนภาษาไทย 2010 (verฯ .วิบัติศาสตร์)

ใครอ่านออกทั้งหมด...
    หรือพอแปลได้...บอกที
    เด็ก ๆ วัยรุ่นสมัยใหม่อย่าง
    ทุกวันนี้ มันเปลี่ยนให้หมดแล้ว
    จำเค้าเดิมแทบจะไม่ได้ เลยล่ะ แย่สุด ๆ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ภาษาจะเปลี่ยนแปลงได้ก็ต่อเมื่อทุกคนยอมรับในรูปแบบ ใหม่ของภาษาเท่านั้น
    ปัจจุบันเรานับว่าการเปลี่ยนแปลงของภาษาในรูปแบบต่างๆเป็นภาษาวิบัติ เพราะคนจำนวนมากยังคงยึดในหลักภาษาไทยมาตรฐานดั้งเดิม และภาษาไทยที่มีการเปลี่ยนแปลงไปก็ใช้กันอยู่ในกลุ่มคนส่วนน้อย

แต่คงไม่แปลก หากคนไทยในอนาคตทุกคนยอมรับคำว่า "จิง" แทนคำว่า "จริง" ที่เราใช้กันทุกวันนี้ หรือยอมรับคำว่า "นะค่ะ" ว่าเป็นการสะกดที่ถูกต้อง

ในความคิดเห็นของเรา สักวันหนึ่งมันก็คงต้องเป็นแบบนั้น สาเหตุหลักเกิดมาจากการเรียนการสอน
    ภาษาไทยที่ถอยหลังเข้าคลอง

เราคิดว่าการจงใจใช้ภาษาวิบัติในอินเทอร์เน็ตเป็นการใช้ภาษาเฉพาะกลุ่ม และไม่ได้ก่อให้เกิด
    การเปลี่ยนแปลงของภาษา หากผู้ใช้เหล่านั้นมีพื้นฐาน ความรู้ทางภาษาที่ดี
    คือถ้าใช้ก็ใช้อยู่แค่สังคมตรงนั้น พอออกมาในโลกจริงๆ ก็ใช้ภาษาไทยตามมาตรฐาน
    เอาง่ายๆก็เช่น ไม่เขียน อ่ะ นะ เออ คะ ค่ะ คำลงท้ายทั้งหลายลงไปในรายงาน
    เหมือนที่เขียนในบล็อกหรือในเว็บบอร์ด

แต่การเรียนการสอนภาษาไทยในรุ่นใหม่ๆของไทย ทำให้คนไทยมีความสามารถในการ
    สะกดตัวหนังสือน้อยลง นอกจากสะกดคำไม่คล่องแล้วยังผันวรรณยุกต์ไม่คล่อง
    พอสะกดเองไม่คล่องก็เริ่มเลียนแบบการสะกดจากคนอื่น ถ้าตัวต้นแบบนั้นสะกดผิด
    คนต่อๆมาก็สะกดผิดตาม แล้วสุดท้ายก็ไม่รู้ว่าคำที่ถูกสะกดอย่างไร ถ้าเหตุการณ์แบบนี้
    เกิดขึ้นต่อไปเรื่อยๆ ไม่ช้าทุกคนก็จะเคยชินกับคำที่สะกดผิด แล้ว "ภาษาวิบัติ"
    ในปัจจุบันก็จะได้รับการยอมรับว่าเป็นมาตรฐานใหม่ของภาษา

สุดท้ายแล้วเราก็ไม่ได้ต่อต้านหรือสนับสนุนการใช้ภาษาวิบัติครับ (แต่อาจจะมีรำคาญๆนิดหน่อย) เพราะอย่างที่เขียนไปว่า การเปลี่ยนแปลงของภาษาไม่ได้เกิดขึ้นเพราะคนคนเดียวหรือกลุ่มเดียว แต่มันต้องเกิดจากคนทั้งสังคมยอมรับ กลับกันถ้าในอนาคต คนเขายอมรับภาษาที่เราคิดว่ามันผิดในตอนนี้ เราก็ไปแย้งอะไรไม่ได้อยู่ดี

ขอบคุณ ที่มา จาก forward mail
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย อาวอ้วนเมืองยศ; 27-05-2010 at 13:27.

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    ขอบคุณจ้า อาวอ้วนบ่อแม่นเฒ่าแล้วติ เจ้า อันนี้รุ่นอาวอ้วนเรียนติจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    555555555555555555555555555+ อ่านยากส์ มั๊ก ๆ รุย...

อ่านจบ เค้า จาเรียนเก่ง มั๊ย น้า...

เอากะเค้าหน่อย ภาษาเด็กเกรียน 5555555555+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ๛หนุ่มบ้านไกล๛; 24-05-2010 at 00:04.

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ภาษาวัยรุ่นชวนให้ภาษาไทยวิบัติมากมาย

เช่นทีเห็นประจำคือ

ครับ เขียนใหม่ เป็น คับ

แน่ยิ่งกว่าแน่เลย เห็นหลายคนแล้ว

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    ... ถ้าแบบนี้แล้ว พี่น้องบ้านมหาเราน่าจะมาร่วมไม้ร่วมมือกันเขียนภาษาไทยให้ถูกต้องกัน...ดีไหมครับ...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนนครผำ
    มะคือหมั่นเขียนแท้...ขอคารวะหนึ่งจอกขอรับ...

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ภาษาไทยวิบัติ จะเห็นได้ในภาษาแชต ภาษาเอ็มเอสเอ็น ในเว็บบ้านมหา ผมพยายามตามแก้ไขให้ถูกต้อง แต่ก็มีทั้งข้อดีและข้อเสีย บางท่านไม่เข้าใจหาว่าผมมากเรื่อง แต่การแก้ไขทุกครั้งผมจะแจ้งให้ทราบทุกครั้งครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    หน่ายหลายครับ เห็นไผเว่า-เขียน ภาษาแบบนี่......

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    ผมเชื่อว่า การเขียนให้ถูกต้องตามหลักไวยกรณ์ ของภาษา ไม่ใช่เรื่องยากเลย ... ผมเองเล่นหลายบอร์ด อย่างเช่นบอร์ดเกมส์ ออนไลน์ที่ผมเล่นทุกวัน มีลักษณะนี้เยอะมากเพราะส่วนใหญ่มีแต่เด็ก ๆ และวัยรุ่นเขาเล่นกัน ตอนแรกก็รู้สึกไม่ค่อยดีเท่าไร แต่ยิ่งห้ามก็เหมือนยิ่งยุ หลายคนตั้งกระทู้รณรงค์ให้เลิกใช้ภาษาวิบัต กลับถูกด่ากลับมาด้วยซ้ำ สังคมเปลี่ยน ภาษาก็เปลี่ยนตาม แต่ผมเชื่ออยู่อย่างหนึ่งว่า การเขียนให้ถูกต้องถามหลักของภาษาไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย

ชอยแปลให้แน...แหงอ่านแหงปวดหัว..

อ่านยากคัก..ว่าสิหลิ่วตาตามจักหน่อย

มันกะคงสิคลายกันล่ะเนาะ..ให้เด็กน้อยวัยรุ่น..อ่านคำว่า "แข่วว่อง.."มันกะอ่านยากคือ

กัน..โอยบักไทยใหญ่..แคนี้อ่านบ่ออก

Tags for this Thread