บัตรประชาชนหาย ควรแจ้งความต่อตำรวจหรือไม่

คำตอบก็คือ

ทำบัตรประชาชนใหม่ ที่ไหนก็ได้แล้วค่ะ
ปัจจุบันไม่ต้องค่ะ เพราะว่าไปที่สำนักงานเขต
หรือ ที่ว่าการอำเภอ เขตใดก็ได้ ที่ไม่ใช่จังหวัดตามทะเบียนบ้าน
แหมสมัยเร็วทันใจจังโน๊ะ….

แต่ก็อยากแจะแนะนำนะคะว่า
ควรต้องแจ้งความกับตำรวจไว้ค่ะ เพราะว่าบัตรประชาชนนั้นมีความสำคัญมาก
หากตกไปอยู่ในกลุ่มมิจฉาชีพ แล้วนำบัตรของคุณไปถ่ายเอกสารเปลี่ยนรูป
และนำไปทำนิติกรรมต่างๆ

เช่น บัตรเครดิต โทรศัพท์ สัญญาจ้าง สัญญาเช่าบ้าน สัญญาค้ำประกัน
ถ้าหากวันหนึ่งมีหมายศาลมาถึงคุณ
อย่างน้อยก็มีใบแจ้งความเป็นหลักฐานว่าคุณได้ทำหายจริง
ไม่ได้เป็นผู้สมรู้ร่วมคิดหรือมีผลประโยชน์จากการนั้น
คุณอาจจะต้องเสียเงินจ้างทนายความอีก นะคะ แจ้งไว้ไม่เสียหายอะไรนะคะ....