เจ้าชู้ของผู้ชาย ความหมายว่าอย่างไร ?

คำว่าเจ้าชู้

เจ้า คือ ผู้ที่มีอำนาจ ผู้ที่เป็นใหญ่

ชู้ คือ ยอดรัก สุดที่รัก ยอดดวงใจ

เจ้าชู้ คือ คนที่มีอำนาจ คนที่มีรักมาก

เจ้าชู้มีหลายแบบนะคะ

เจ้าชู้ไก่แจ้ มีหญิงในสังกัดเยอะ เป็นหัวหน้า เป็นเจ้าของ ใครแย่งไม่ได้ เป็นต้องมีเรื่อง

เจ้าชู้ยักษ์ แบบนี้ ใช้กำลังเข้าว่า

เจ้าชู้ประตูดิน

ประตูดิน สมัยก่อนเป็นทางผ่านของฝ่ายหน้า กับฝ่ายใน พวกหนุ่มๆแบบเราชาววังบางทีก็นัดกันจีบสาวฝ่ายใน แถมบางครั้งมี สร้อยคำต่อท้ายด้วยว่า "เจ้าชู้ประตูดิน หมูหมาเกี้ยวสิ้นไม่เลือกหน้า"

และผู้ชายเจ้าชู้ หมายถึงผู้ชายจัดเข้าประเภท

เจ้าชู้ประตูดิน

เจ้าชู้ไก่แจ้

เจ้าชู้หมาหยอกไก่

เจ้าชู้หน้าหม้อ

เจ้าชู้มือไวใจกล้าหน้าด้าน

แต่ผลการวิจัยที่ค้นพบนี้ บอกว่า เจ้าชู้ถูกกำหนดโดยพฤติกรรมค่ะ

ผลการวิจัยชี้ว่า

ความเจ้าชู้ถูกกำหนดโดยพันธุกรรม หาใช่นิสัยเสียส่วนตัวไม่

นักวิทยาศาสตร์ได้รายงานการค้นพบ
ยีนที่ควบคุมฮอร์โมนตัวหนึ่งในสมองว่า
มีผลสามารถเปลี่ยน หนูนาจอมเจ้าชู้ให้กลายเป็นสามีที่อยู่เหย้าเฝ้าเรือนได้

การค้นพบนี้อาจช่วยให้เข้าใจว่า
พฤติกรรมทางสังคมของมนุษย์ถูกควบคุมโดยสมองอย่างไร
นอกจากนี้ ฮอร์โมนตัวนี้ยังอาจมีบทบาทสำคัญใน
โรคออทิสซึม (autism) ที่คนไข้ขาดความสามารถในการอยู่ร่วมกับผู้อื่นในสังคม

ก่อนอื่น เราควรจะทราบว่า หนูนามีหลาย species แต่ละ species ก็มี
ฤติกรรมด้านความสัมพันธ์กับหนูตัวอื่นแตกต่างกันไป
เช่น หนูนาพันธุ์ prairie (Microtus ochrogaster)
มักจะแสดงอาการชอบหนูตัวเมียเพียงตัวเดียว ( monogamous)
สังเกตจาก การแตะต้องตัว การใช้เวลากับหนูตัวนั้นๆมากกว่าหนูตัวเมียตัวอื่นๆ
หรือการกันหนูตัวผู้ออกจากเธอ ซึ่งพฤติกรรมเหล่านี้เกิดขึ้นเกือบจะทันที
หลังจากที่มันผสมพันธุ์กัน นอกจากนี้มันยังมักจะช่วยตัวเมียดูแลลูกๆด้วย
ซึ่งหนู prairieนี้ เป็นหนึ่งในเพียง 5% ของสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
ที่มีลักษณะ monogamy หรือผัวเดียวเมียเดียว

ตรงกันข้ามกับหนูพันธุ์ใกล้เคียงกัน
คือ หนูนา meadow (Microtus pennsylvanicus)
ที่มีความสัมพันธ์กับตัวเมียหลายตัวและไม่สนใจลูกๆของตัวเองเลย

การศึกษาก่อนหน้านี้ ได้แสดงให้เห็นถึงความสัมพันธ์ระหว่าง
พฤติกรรมในการอยู่เป็นคู่นี้กับ
ระดับตัวรับต่อฮอร์โมน vasopressin (Va1 receptor)
โดย vasopressin นี้จะถูกหลั่งออกมาเมื่อมีเพศสัมพันธุ์
ซึ่งพบว่า หนูprairie ตัวผู้ มีระดับ Va1R ในสมองส่วน ventral pallidum
มากกว่า หนู meadow ตัวผู้อย่างมาก

เพื่อเป็นการพิสูจน์ว่า vasopressin
นี้มีฤทธิ์ทำให้หนูนาตัวผู้มีนิสัยน่ารักเช่นนี้
นักวิจัยจาก Emory University
และ Atlanta’s Center for Behavioral Neuroscience
ได้ฉีด ยีน Va1R โดยใช้ไวรัสเป็นตัวพายีน
เข้าไปที่สมองส่วน ventral pallidum ของหนู meadow
และผลที่ได้ก็น่าทึ่งมาก นั่นคือ

หนู meadow จอมเจ้าชู้ได้ปรับปรุงตัวเองเสียใหม่
โดยอยู่ดีๆ มันก็จดจ่ออยู่กับหนูตัวเมียเพียงตัวเดียว
และเลือกผสมพันธุ์กับเธอเท่านั้น ถึงแม้ว่าจะมีหนูตัวเมียอื่นๆมายั่วยวนมันก็ตาม

คำถามก็คือว่า ทำไมแค่ฮอร์โมนเพียงตัวเดียวถึงมีผลมากมายขนาดนี้?

นอกกาย ไม่นอกใจ = เล่นๆแก้เหงา
นอกใจ ไม่นอกกาย = เธอเริ่มหมดประโยชน์ แต่
ไม่นอกกาย ไม่นอกใจ = รักเดียวใจเดียว
นอกกาย นอกใจ = เราเลิกกันเถอะ...เรา ...สมบัติฉันเอาเด้อจ้า ส่วนเธอไปแต่ตัวจ้า....