หัวข้อ: การปลอกมังคุดอย่างง่าย

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8

เรื่องฮิตน่าอ่าน การปลอกมังคุดอย่างง่าย

แม่นเขียนถูกบ่ดอก (ปอก รึ ปลอก น่อบาดนิ ฮ่าๆๆ )

ช่วงนี้ บ้านเราผลไม้ค่อยข้างหลาย เอาเคล็ดลับเล็กๆน้อยมาฝากกันจ้า เทื่ออยากกินมังคุด ยามบ่มีมีดกะเมียแกะให้กิน แอะๆ :l-

การปลอกมังคุดอย่างง่าย

การปลอกมังคุดอย่างง่าย[

กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    โอ้ สุดยอดครับน้องไก่ อ้ายปอกยามใด๋มือแหล่สุเทือ บาดใด๋ต้องบีบก้นซาก่อนตี๊บาดใด๋อ่ะ

เพิ่นบอกว่าจำนวนแฉกของก้นมัน กะคือจำนวนเนื้อทางในของมันครับ

--------------------------------------------------------------------------
    "ปอกเปลือก" ถูกครับ

ถ้าใช้คำว่า "ปลอก" = จะหมายถึงสิ่งที่หุ้มอยู่ ซึ่งจะไปพ้องความหมายกับคำว่าเปลือก ซึ่งมีความหมายคล้ายกันครับ

ปอก : ในภาษาอังกฤษใช้คำว่า peel pare หรือ shell (ซึ่งทั้งหมดแปลว่าปอกเปลือก ก็ได้ด้วยครับ)
    ปลอก : ในภาษาอังกฤษใช้คำว่า collar หรือ band ซึ่งหมายถึงอะไรสักอย่างที่เป็นวงๆ ใช้สำหรับห่อหุ้มบางสิ่ง (เช่น ปลอกปากกา)

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อย
    บล็อก
    21
    ว้าวววว พจนานุกรมเคลื่อนที่ ครูให้การบ้านมา บางเทื่อคึดบ่อออก หาค้นคว้ากะบ่อได้คำตอบ สิมาถามอ้ายพลของเฮานี้ดอกซั่น มั๊กแฮงที่มีการยกตัวอย่างให้เห็นอย่างจ๊ะจ๊ะแบบนี้ นี่หละคือที่ปรึกษาชั้นยอด ขอยกนิ้วให้ เอาไปเลยห้าดาว 555

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    มังคุด เงาะ กรี๊ดดดดดดด ของโปรดเจ๊จ้า
    เบิ่งซงปลอกง่ายเนาะ ทางนี่มังคัดแช่แข็ง
    แข็งโป๊ก ใช้มีดปอกยังมีกลิ้งหนีนำ พะนะ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย
    กดเฉพาะด้านบน บ่ ไก่น้อยน้อง ข้างล่างกดนำบ่ อิอิ
    พี่หิน มักคือกันเด้อ กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดมัง คะ ลุด โอ๊ะ...มังคุด อิอิ
    เขียนถูกเน๊าะอ้ายพล บ่ แน๊ใจเด้นี่ 5555555555+
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ข้างล่างบ่ต้องกดจ้า พี่หิน เพราะว่ามันแข็ง มันมีขั้ว มันยุนำ แฮะๆ
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนไกลบ้าน2009
    ได้สูตรใหม่แล้วบาดนี่ ขอบคุณเด้อเดี๋ยวสิไปลองเบิ่งก่อน (ปกติผมมีเเต่บี๋คึ่งเลยเละหมดเผื่อสิได้กิน)

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ดีๆๆครับ.......ผมมีแต่ไช้2มือหยิกเอาเลย มือแหล่เบิด

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    เอ้า..ปลอกง่ายกว่าปลอกกล้วยตั่วซั่นหน่ะค่ะ
    กดตรงก้นแล้วบิออกกะกินได้แล้ว

Tags for this Thread