5 ขั้นตอนในการเปลี่ยนสีผมตัวเองให้สวย

ถ้าคุณเป็นสาวมือใหม่ที่กำลังจะเปลี่ยนสีผมด้วยตัวเองเป็นครั้งแรก หรือ ถึงแม้คุณจะเคยเปลี่ยนสีผมด้วยตัวเองมาก่อนแล้ว
แต่ยังทำได้ไม่ดีหรือมีปัญหา ที่ไม่คาดคิดตามมาด้วยเสมอ เคล็ดลับพวกนี้สามารถช่วยคุณเปลี่ยนสีผมด้วย ตัวเอง ให้ออกมา
ได้อย่างสวยงามราวกับมืออาชีพ

1. เริ่มจากการทาส่วนผสมลงในบริเวณโคนผม แล้วหวีลงไปจนถึงปลายผม โดยทำไปทีละส่วนๆ ดีกว่าจะชโลมทาลงไปโครมเดียว

2. ถ้าคุณเพิ่งเปลี่ยนสีผมมาเมื่อประมาณสามเดือนที่แล้ว คุณก็อาจแค่ทาส่วนผสมลงที่โคนผมในบริเวณที่งอกขึ้นมาใหม่เท่านั้น

3. รอเวลาให้ครบกำหนดตามที่ระบุข้างกล่อง อย่าล้างออกก่อนเวลา หรือปล่อยทิ้งไว้นานกว่านั้น เพราะอาจจะทำให้สีผมเปลี่ยนแปลงไปได้

4. เมื่อถึงเวลาล้างออก ก็ใช้เวลาล้างออกให้หมดจดอย่างเต็มที่ หรือจนกว่าน้ำที่ล้างออกนั้นดูใสนั่นแหละ

5. ทาคอนดิชันเนอร์พิเศษสำหรับผมทำสี (ซึ่งมักจะมาพร้อมกับผลิตภัณฑ์เปลี่ยนสีผม) จากนั้นก็ไดร์ผมด้วยลมเย็น เพื่อให้เส้นผมดูเป็นประกายเงางาม

ขอบคุณที่มา นิตยสาร ลิซ่า