หัวข้อ: วิถีทางแห่งรักในบ้านมหา

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ วิถีทางแห่งรักในบ้านมหา

ถ้าเปรียบบ้านมหาเป็นหมู่บ้าน สมาชิกก็คือสมาชิกในหมู่บ้าน ที่มีความรักความผูกพันกัน จะรักกันในลักษณะใดก็ตามที ระยะนี้พวกเราจึงได้เห็นข่าวที่น่ายินดีหลายข่าวที่สมาชิกในบ้านมหารักกัน บางคู่กำลังจะแต่งงานกันก็มี บางคู่กำลังจะแยกทางกันก็มีเพราะเล่นแชตไม่เลิก ฮ่า ๆ ๆ ๆ วิถีทางแห่งรักในบ้านมหา

วิถีทางแห่งรัก นอกจากตัวเราจะลิขิตแล้ว เรื่องของบุญกรรมก็เป็นเรื่องหนึ่งที่ผมเชื่อเรื่องนี้ เพราะมีคนจำนวนมาก มีเว็บไซต์หลายเว็บไซต์ แต่พวกเรามาพบกันในเว็บไซต์บ้านมหาแห่งนี้คงเป็นเพราะทำบุญร่วมกันมา ส่วนผู้ที่ยังไม่มีความรัก หรือไม่สร้างความรักเพื่อให้คนอื่นรักตอบอาจทำบุญมายังไม่มากพอ ก็จงพยายามต่อไป

หลายครั้งที่ผมได้ยินเรื่องราวความรักที่เกิดขึ้นในบ้านมหา ทั้งผิดหวัง สมหวัง ยิ่งกว่าในนวนิยายก็ไม่ปาน ก็มีคนมาเล่าให้ผมฟัง บางเรื่องฟังแล้วก็ไม่ได้ประเทืองปัญญาเท่าไหร่ มิหนำซ้ำทำให้โรคหอบหืดผมกำเริบหนักกว่าเดิมอีก ฮ่า ๆ ๆ วิถีทางแห่งรักในบ้านมหา

เมื่อตัดสินใจที่กระทำ ก็จงยอมรับในผลของการกระทำนั้น ถ้ายอมรับได้ ตกลงกันได้ ยินดีทั้งสองฝ่าย ก็จงรับไป แต่ในบางครั้งความรักก็ไม่จำเป็นต้องเอามาเป็นเจ้าของเสมอไป ผมพูดถึงในกรณีที่ต่างฝ่ายต่างมีครอบครัว

ความรักอาจจะเป็นความเข้าใจ การให้กำลังใจ ความปราถนาดีต่อกัน เป็นคู่ปรึกษาที่ดี เป็นความสุขทางใจ หรือในบางครั้งแม้จะเป็นความสุขทางกายก็ตามที (ไม่แนะนำ)

สำหรับความรักที่เข้าใจกันผมไม่น่าเป็นห่วงเท่าใดนัก แต่ผมเป็นห่วงความรักที่ไม่เข้าใจ ไม่สมหวัง กลายเป็นการระราน ตีแผ่ โต้เถียงกันไปมา หรือเอามาประจานกันให้อับอาย ทำลายบรรยากาศส่วนรวม ประเภทคนนั้นพูดอย่างนั้นที คนนี้ก็พูดอย่างนี้ที ไม่รู้ว่าข้อมูลจริงหรือเท็จประการใด ใครผิดใครถูก

อย่างไรก็ตามเรื่องส่วนตัวอย่าให้กระทบต่อความรู้สึกของสังคมส่วนรวม เพราะคนจำนวนมากกำลังจ้องมองมายังพวกเรา และที่ผ่านมาเว็บบ้านมหาดอทคอมก็ได้รับการยกย่องจากสื่อมวลชน และสถานศึกษาว่าเป็นเว็บที่มีคุณภาพทั้งเนื้อหาสาระ เป็นกลุ่มสังคมที่มีความรักความสามัคคี และมีความเป็นปึกแผ่น

คำยกย่องชื่นชมเหล่านี้ไม่ได้มาเพราะโชคช่วย หากแต่พวกเราทุก ๆ คนได้ร่วมกันสร้างให้สังคมแห่งนี้น่าอยู่ต่างหาก เพราะฉะนั้นความดีเหล่านี้เป็นสิ่งที่พวกเราจะต้องภูมิใจร่วมกันและรักษามาตรฐานความดีนี้ไว้ให้ตราบนานเท่านานครับ วิถีทางแห่งรักในบ้านมหาวิถีทางแห่งรักในบ้านมหา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 01-06-2010 at 18:47.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ อ้ายเขียว
    ธุจ้าธุจ้า..ข้าน้อยขอคารวะท่านอ้ายพล...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์

รอบยิ้มพิมใจ

c06:เห็นด้วยค่ะ ความรักไม่จำเป็นต้องครอบครอง แค่ได้รับรู้ความเป็นไปของกันและกัน สูขทุกข์หรือสบายดีแค่ เท่านี้ก็ควรค่าแก่การยินดีแล้ว ในส่วนตัวเองเข้ามามิได้หวังมาพบรักใคร หรือมาหลอกให้ใครรัก เข้ามามีที่คุยได้ถามคร่าวคราวเพื่อนๆในบ้าน และมีความห่วงใยมอบให้ด้วยใจจริง มาหาความรู้ประกอบการเรียน บางทีก็คัดลอกบทความวิทยาศาสตร์ ไปส่งอาจารย์เลยก็มี (อิอิ ได้คะแนนสุงด้วย อันนี้ไม่แนะนำขอสงวนลิขสิทธิ์) อาจจะไม่ถึงขั้นพบเจอ พบปะสังสรรค์ เนื่องด้วยเวลาไม่บรรจบ และด้วยเหตุผลอื่นๆ
    แต่ทั้งนี้ก็มีความรักความห่วงใยให้ทุกคนเสมอค่ะ ไม่อยากเห็นใครมาลา หรือรักกันแล้วเลิกลา มันเศร้าใจ รวมถึงการทะเลาะกันเพราะเรื่องเล็กน้อย บางทีลดลาวาศอกบ้างก็จะมีความสูขใจเป็นทีสุดก็ได้นะคะ มิตรภาพคำว่าเพื่อนยาวนานเสมอค่ะ วันนี้มีข่าวเรื่องคู่รักหลายคู่ ในบ้านมหาแห่งนี้ ปลื้มใจจังค่ะ:

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    ดีใจครับที่บ้านมหาได้ทำให้คนหลายคู่รักกัน
    ความรักเป็นสิ่งที่คนสองคนมีต่อกัน แต่บ้านมหาแห่งนี้ผมว่ามีมิตรภาพสำหรับพี่น้องทุกคนครับ
    เรื่องความรักเชื่อว่าคนทุกคนนั้นปราถนา แต่โดยส่วนตัวแล้วที่ผมมาเป็นลูกบ้านที่บ้านมหาแห่งนี้
    ผมมาหามิตรภาพ มาหาเพื่อนมากกว่า เพราะเพื่อนนั้นมีได้หลายคนไม่จำกัด ไม่ผูกมัด เป็นความ
    รู้สึกที่ดีต่อกัน มิตรภาพของเพื่อนนั้นผมว่าำยาวนานแน่นเหนียวครับ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    อ้ายพล คู่เราประกาศพรุ่งนี้เด้อ ต่อจากพี่จูล คิคิ

สำหรับแม็กกี้ คิดว่าคนเราทุกคนเจอกันไม่ใช่เรื่องบังเอิญค่ะ เชื่อในพรหมลิขิตค่ะ 50 : 50

ไม่ว่าจะเป็นความรักแบบเพื่อน หรือแบบชายหนุ่ม หญิงสาว ถ้าเป็นความรักที่ซื่อสัตย์และจริงใจต่อกัน
    เป็นเรื่องที่สวยงามเสมอ

ขออวยพรให้กับทุกคู่รักบนเว็บแห่งนี้ ขอให้มีความสุขตลอดไปนะคะ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

Miss Papaya
    ศิลปิน นักแสดง
    แม่ครัวบ้านมหา
    สัญลักษณ์ของ สาวผู้ฮ้าย

โอ้ยหน้อความฮัก

555555555 โอ้ยหน้อความฮัก

c06: สาวผู้ฮ้ายคือบ่มีนำคาเจ้า

มาเป็นสมาชิกกะจะสองปีแล้ว ฮ่าๆๆๆๆ

ซิเถ่าค้างบ้านมหาแล้ว :l-
    :b-b เมรีขี้เมา :b-b

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ขอแสดงความยินดีต่อคู่รักทุกคู่ด้วยนะคะ

ทางนี้กะสิขึ้นคานเอาดอกจ้า อิอิ เกือบสองปีคือกัน
    คือ บ่ มีความหวานใดๆๆ เลย เอ้าคานก็สิกอดคานเอาสาดอกจ้า....

อิสระ เสรี เสมอภาค

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวธาตุเชิงชุม
    ความรักบางครั้งเราอาจต้องการให้รักคงอยู่กับเรา อยากรักเขา และอยากให้เขารักเรา (เป็นทุกข์) รักบ้าง อภัยบ้าง เฉยบ้าง บางเหตุผล รักบ้าง ทนบ้าง บางอารมณ์ หวานบ้าง ขมบ้าง บางเวลา ขอบคุณบ้านมหาที่เป็นเพื่อนที่ดีสำหรับคนเหงา จะเป็นเพื่อนให้กับทุกคน เหงาเมื่อไหร่ก็แวะมา 7-11 อิอิ ยินดีกับเพื่อนที่สมหวัง เป็นกำลังใจให้เพื่อนที่ท้อแท้ รักนะจุ๊บๆๆๆ

ศึกษาหาความรู้

เรื่องของความรัก

ความรักมีหลายรูปแบบให้เลือก รักเคารพซึ้งกันและกัน รักให้ความห่วงใยเวลาเราเจ็บใข้ .รักแค่ชั่วคืนรักแบบนี้สิ่งที่ตามมาคือความขมขื่นเขาเรียกรักไม่รู้จักคิด . รักไม่ทันจะคิดมีอยู่ทุกสถานที่รักแบบนี้ส่วนมากจะมาพร้อมกับน้ำเมาเขาเรียกรักขโมยเขากิน...รักแบบเลื้องดูส่งเสียเล่าเรียนรักแบบนี้เขาเรียกรักเด็กๆ...ทุกสิ่งที่ว่ามานี้ล้วนแต่เป็นความรักทั้งนั้น..แต่สิ่งที่คนเราต้องการทุกคนเขาไม่เรียกว่าความรักหลอกแต่เป็นความเข้าใจกันอภัยให้กันช่วยเหลือกันมีเมตุตาโอมอ้อมอารีย์ไม่เห็นแก่ตัวไม่เอาเปลียบซึ่งกันและกันสิ่งเหล่านี้ต่างหากที่ทุกคนต้องการ

กระพริบตา รักออกแบบไม่ได้....

รักออกแบบไม่ได้ แต่เราเลือกได้ว่าจะรักแบบใหน
    ให้กำลังใจซึ้งกันและกัน มีแต่ความปราถนาดีต่อกัน
    เป็นคู่ปรึกษาที่ดีให้กันและกัน ห่วงใยกันและกัน
    ที่สำคัญความจริงใจนั้นจ้า บ่ว่ารักแบบใหน มิตรภาพยังยืนเสมอจ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

Tags for this Thread