หัวข้อ: น้ำตาลูกทำให้แม่ปวดใจ

น้ำตาลูกทำให้แม่ปวดใจ

กระทู้ที่ฉันเขี่ยนแต่ละกระทู้ หลายคนอาจจะเบื่อหรือลำคาน ว่าทำไหมนะถึงได้มีแต่เศร้าๆ ไร้สาระ ได้โปรดละเพื่อนๆขอให้ฉันได้ระบายมันออกมาบ้าง
    ในวันนี้ฉันปวดใจเหลือเกิน ฉันเห๊นน้ำตาของลูก เค้าเป็นเด็กดีมาตลอดไม่เคยทำให้เสียใจหรือทุกข์ใจ ฉันภูมิใจกับเค้ามาตลอด แต่ในวันนี้ลูกฉันเค้าร้องให้ เค้าเข้าใจฉันผิด เค้าน้อยใจฉัน เค้าคิดว่าฉันไม่รักเค้า ดุและบ่นแต่เค้าคนเดียวไม่ว่าอะไรพี่ชายเค้า พี่ชายเค้าไม่เคยต้องบอกซ้ำ หรือเถียงฉันเลย แต่เค้าเป๊นนัองเล๊กที่พี่ชายเค้าตามใจและช่วยน้องเสมอ พี่ชายเค่าจะว่าฉันประจำ ว่าแม่อย่าตามใจน้องนัก ตัวฉันเองเลี้ยงลูกให้อิสระลูกและสอนให้คิดและตัดสินใจเอง แต่พวกเค้าจะมาปรึกษาฉันก่อนเสมอ เรามีกันแค่สามแม่ลูก ฉันไม่คิดว่าฉันรักลูกลำเอียงฉันไม่เคยตีหรือว่าคำแรงๆ
    ในวันนี้แม่ปวดใจเหลือเกืนที่เห๊นน้ำตาของความน้อยใจ โถลูกเอ่ย

เข้ามาเป็นกำลังใจให้จ้าพี่นิ...เป็นแบบนี่หละจ้าวัยรุ่น ถืกดุถืกด่าแหน่กะว่าแม่บ่ฮัก...คึดไปกันใหญ่....
    คั่นลูกใจดีแล้วกะจังมานั่งคุยกันจ้าพี่...ลูกสาวติ๋มกะมักเป็นแบบนี่หละ...
    คั่นลูกใจดีแล้ว ติ๋มมักสิบอกลูกเสมอว่า รักนะ เป็นห่วงที่สุดเลย คั่นฉันบ่รักเธอ ฉันจะไม่คุย ไม่บอก ไม่สอนเธอหรอก...
    ลองไปเป็นลูกสาวบ้านอื่นตี้หละ จ้างฉันก็ไม่ไปยุ่งเกี่ยวกับเธอหรอก
    นี่เธอเป็นลูกฉัน ฉันอยากให้เธอเป็นคนดี ฉันถึงได้ดุได้ด่าเธอบ้าง...แต่โดยรวมแล้วกะคือฉันรักเธอ ฉันห่วงเธอนะ....
    ทอนี่ลูกกะน้ำตาแตก กอดแม่ฮ้องไห้ บอกฮักเฮาไวปานหยัง หอมพร้อมพุ้นแหล่ว...อิอิอิ

แต่มื้อนี่ติ๋มกับเป็นฝ่ายเฮ็ดให้ลูกเป็นห่วงติ๋มซะเองจ้าพี่.....
    คือว่าช่วงใกล้เที่ยง ติ๋มนั่งคุยโทรศัพท์ไปฮ้องไห้ไป อยู่ในสวนหลังบ้านคนเดียว....มีเรื่องบ่สบายใจ เสียใจแหน่หลายเติบ
    ลูกสาวติ๋มกะหั่นแตงโมใส่จาน ว่าสิเอาออกมาแบ่งให้ติ๋มกิน เห็นแม่ฮ้องไห้ ลูกกะบ่กล้าเอามาให้กินจ้อย ลูกกะพาลกินบ่ลง
    พอตกบ่ายมาลูกกะถามว่า แม่ คุยกับใคร? ร้องไห้ทำไม? ติ๋มกับบ่มีคำตอบให้ลูกจนถึงตอนนี่....
    ดึกแล้วจ้าพี่.....เที่ยงคืนแล้ว พรุ่งนี้เขาจะตื่นมาถามอีกบ่หนี่ เฮ้อออออ....อ่อนแอให้ลูกเห็นอีกแล้วหละติ๋มกะดาย........
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ติ๋ม เปอร์โย; 07-06-2010 at 04:45.

มาให้กำลังใจคุณแม่จ้า
    ความรัก ความห่วงใย
    บ่ว่าลูกจะอยู่ในวัยไหน แม่ก็มีให้คือเก่าตลอด

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ สาวส่าเมืองอุดร
    Hattiesburg, MS , USA
    พี่นิจ้า เป็นกำลังใจให้จ้า เดียวค่อยคุยกับแกเด้อจ้า จอยก็เจอคือกันจ้า เขายิ่งเข้าสู่วัยรุ่น
    ยิ่งเบิ่งยิ่งเอาใจยาก แล้วยังมีสองคนอีกยิ่งมีแต่ ข้อเปรียบเทียบ ฮ้ายน้องบ่ฮ้ายอ้ายกะว่าเฮาบ่ฮักเจ้าของ คั้นฮ้ายอ้ายบ่ฮ้ายน้องกะว่าแม่บ่ฮักอีก กะเลยสิบ่ได้ฮ้ายไผ๋จักคน แม่บอกแม่สอนในตอนนี้ก็เพื่ออนาคตทางหน้า ยามไปอาศัยอยู่นำคนอื่นสิได้รู้ได้เข้าใจ ยามออกจากอ้อมกอดแม่แล้ว มันบอกสอนบ่ได้แล้วเดปานนั้น
    เขาสิคิดบ่น้อ ว่ายามเฮาฮ้าย ว่าเขานะ โตแม่เองนะเจ็บปวดในใจส่ำใด๋ แล้วยิ่งลูกมาไห้ อีก นั้น ยิ่งเจ็บปวดหลายกว่าเก่า
    นี้หล่ะ หัวอกคนเป็นแม่ มันยากคัก ฮู้คักแล้วจ้า ว่าเลี้ยงลูกนั้นมันยากส่ำใด๋
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวส่าเมืองอุดร; 07-06-2010 at 06:21.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก
    เอื้อยเอ้ย...บ่ว่าลูกสิเสียใจซ่ำใด๋..คนเป็นแม่ เสียใจกว่าหลายเท่า
    แล้วกะแฮงเสียใจกว่าเก่าอีก ถ้าเรื่องนั้น..มันคือเรื่องที่ลูกเข้าใจแม่ผิด..

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    แวะมาเป็นอีกหนึ่งกำลังใจน้อยๆให้พี่นิ เด้อจ้า ..... ความรักที่ยิ่งใหญ่ บ่มีรักได่ที่เท่าความรักของแม่ที่ทีให้ลูกอยู่แล้ว ไก่ว่ามันคงเป็นแค่ช่วงระยะเวลาที่น้องเขายังบ่เข้าใจ ค่อยๆเว่า ค่อยๆพูดจากัน อย่าเว่าด้วยอารมณ์ ด้วยพื้นฐานที่พี่อยู่กับน้องเขามาตลอด มีกันสามคนแม่ลูกอยู่นำกันมา ไก่ว่าน้องเขาต้องเข้าใจถึงความรักที่พี่นิมีให้น้องเขาว่ามันยิ่งใหญ่เท่าไหร่

ให้เวลาน้องเขาสักพัก พร้อมกับพี่นิก็ต้องเข้มแข็งนะค่ะพี่ เอาใจช่วยเด้อจ้า ..มีข่าวคืบหน้ากะมาแชร์กันเด้อจ้า ไก่คิดว่าไม่มีใครรำคาญเรื่องราวความรัก ที่สร้างสรรโลกให้น่าอยู่แบบนี้หรอกค่ะ สู้ๆๆ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    สายสัมพันธ์แม่และลูกมันเชื่อมโยงกันอยู่แล้วจ้าพี่ เขาสิรู้สึกเองดอกจากทุกสิ่งทุกอย่างที่แม่แสดงออกและปฎิบัติต่อเขาค่ะ

ในฐานะคุณแม่คนหนึ่งคือกันเนาะจ้า ..กะขอเข้ามาเป็นกำลังใจให้"คุณแม่นิ" อิกคนเด้อค่ะ ..

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    นิของยาย/ ทุกเรื่องราวของนิยายขอเป็นกำลังใจให้นะ
    แม่แบบยายค่ะนิ...
    รักลูกให้ถูกทาง เก็บความสงสารไว้ในใจบ้าง อย่าตามใจจนไร้เหตุผล/ไม่เข้มงวดจนเกินพอดี /ตึงไปมันก็ขาด/ฝืนได้ฝืนก่อน / และรักในแบบที่เขาเป็น พยามอย่าคาดหวังให้ทุกอย่างจะต้องเป็นอย่างที่เราคิดหรืออยากให้เป็น ไม่ว่า ลูกจะเป็นอะไร ชอบอะไร หรืออยากทำอะไร ขอให้เราเป็นกำลังใจ เป็นที่ปรึกษาอยู่เคียงข้าง และรับมือกับทุกสถานการณ์ด้วยกัน ที่สำคัญเมื่อไม่มีเรา/มีแม่ลุกต้องยืนด้วยลำแข้งของเขาเองได้อย่างเข้มแข็ง/มั่นคงและอยู่ในสังคมได้อย่างมีความสุข..บอกสอน..ปลูกฝังลูกตอนเป็นเด้กๆเหมือนไม้อ่อนดัดง่าย
    ครอบครัวจะเข้มแข็งอบอุ่นสมาชิกทุกคนในบ้านมีส่วนเติมเต็มให้กันและกัน ...อย่าไปเสียใจกับเมื่อวันวาน...เริ่มต้นใหม่เสียวันนี้....สู้ๆนะคะ “นิ”คนดีของยาย

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    สักวันหนึ่งเขาจะเข้าใจเองว่าเรารักเขาแค่ไหน จงพยายามต่อไป

ถ้าผ่านช่วงนี้ได้ หรือ จบ.ม.6 ได้ เขาจะเป็นผู้ใหญ่ขึ้น

เอาใจช่วยนะคุณแม่คนเก่งที่สุดในโลก

ไม่มีใครเบื่อหรอกที่จะมีเรื่องเศร้า ๆ มาเล่าให้ฟัง ถ้าไม่ระบายออกมาน่ะสิ จะยิ่งน่ากลัว

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    c06: เอาใจช่วยค่ะพี่นิ ทุกๆคนที่มีลูกก็มักจะมีปัญหาแตกต่างกันไปหล่ะค่ะ

เมก็มีเหมือนกัน ก็พยายามเลี้ยงลูกแบบเพื่อนหล่ะ นึกถึงตอนเราเป็นวัยรุ่นเอา

เค้าก็คงจะมีความคิดไม่ต่างจากเราตอนนั้นเท่าใหร่หรอกเนาะ

เพราะเรามีกันแค่สองคนพี่น้อง โอ๊ะ.. ไม่ใช่ๆ สองคนแม่ลูก อิอิ นึกว่าเป็นน้องอยู่เรื่อย

เอาใจช่วยจ้า :l-