ร้านขายหอยทอดเปิดบริการูกค้าอยู่ริมทะเลร้านหนึ่งตามปกติก็จะมีทั้งหญิงทั้งชายเข้ามาทานกันอยู่ประจำอยู่มาวันหนึ่งก็มีชายวัยกลางคนเข้ามาถามแม่ค้าว่า วันนี้มีหอยอะใรทานบ้างครับ แม่ค้าก็ตอบออกมาอย่างเป็นกันเองว่า ทางร้านเรามีหอยสวยที่น่าทานรสชาติหวานหน้าทานทุกอย่าง ชายผู้นั้นหันไปว่า ช่วยจัดหอยชนิดที่ทั้งหวานทั้งสอาดมาให้ผมหนึ่งที่ครับหลังจาก สั่งหอยแล้วแม่ค้าก็พาชายผู้นั้นเข้านั่งข้างในร้าน หนึ่ง ช มผ่านไปชายผู้นั้นเดินออกมาจากร้านด้วยสีหน้าไม่พอใจ แม่ค้าจึงถามด้วยความแปลกใจว่าเป็นอย่างใรบ้างคะหอยร้านดิฉันหวานสมคำเล่าลือใหมคะ ชายผู้นั้นตอบทันทีแบบไม่ต้องคิดว่า หอยที่คุณจัดไปให้รสชาติไม่หวานอย่างทีคุยเลย แม่ค้าก็งงมากเลยบอกกับชายผู้นั้นว่างั้นรอสักครู่ดิฉันจะเสริฟให้ทานใหม่ด้วยตัวดิฉันเอง ชายผู้นั้นพูดสวนมาทันทีว่าไม่ต้องหลอกครับขนาดของเด็กเสริฟในร้านที่คุณจัดไปให้ผมทั้งสวยกว่าคุณหลายเท่าผมทานแล้วรสชาติเค็มทั้งเปลือกนอกและเนื้อในและผมจะมีแก่ใจที่จะกลับไปทานหอยแก่ๆอย่างคุณได้อย่างใร