หัวข้อ: พี่แจ่มใสพาไปเมา ฮ่าๆๆ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

พี่แจ่มใสพาไปเมา ฮ่าๆๆ

Summer time มาแล้วค่ะ ถือโอกาสพาลูกสาวเที่ยว
    ตัวพี่แจ่มใสเอง ก็ถือโอกาสศึกษางานธุรกิจไวน์ ด้วย สรุปง่ายๆ ก็คือหางานทำไม่ได้ก็เลยโดนบังคับให้ไปช่วยดูโรงงานไวน์ เลยถือโอกาสพาชมโรงงานไวน์ ที่เมืองนาปา
    ที่นี่มีไวเนอรี่แทบทุกหย่อมหญ้าค่ะ และเป็นไร่องุ่นที่สวยงามเกือบทุกตารงเมตร เดี๋ยวจะพาชมของเจ้าอื่นๆเขาใน สถานที่ท่องเที่ยวทั่วโลกค่ะ ส่วนอันนี้พาชมของตัวเองก่อนค่ะ

นี่เป็นไวเนอรี่เก่า ขับรถผ่านก็เลยได้รูปมา ส่วนไวเนอรี่ใหม่ที่หมักไวน์ ปัจจุบันไม่มีรูปค่ะถ่ายเฉพาะข้างใน

ก่อนผลิตไวน์ ก็ต้องขออณุญาติค่ะ นี่เป็นใบอณุญาติของสมาชิกในไวเนอรี่ซึ่งมีด้วยกัน 6 เจ้า

อันนี้เป็นแทงค์ ที่เก็บน้ำองุ่น และหมักจนได้แอลกอฮอร์ ตามที่ต้องการค่ะ

จากนั้น ก็นำน้ำองุ่นใส่ในถังไม้โอ๊ก ซึ่งถังไม้โอ๊คๆนี้ จะเป็นตัวแปร สำหรับชนิดของไวน์
    ถังไม้โอ๊คจะผ่านการพาสเจอร์ไร้ และเผาไม้เพื่อให้เกิดกลิ่นที่แตกต่าง (การลงทุนทำไวน์ ถังไม้โอ๊คจะเป็นอุปกรณ์ที่แพงที่สุดค่ะ ตามชนิดของไวน์ที่เราต้องการ)

ผ้าชายคนนี้กำลังดึงน้ำไวน์ออกมาตรวจสอบ และก็ชิม อยากชิมอย่างเขาไม๊หละ

โคลสอัพ ถังไม้โอ๊คของแบรน J Doran ค่ะมีบอกรายเอียด Lot /Year kha

อันนี้เป็นห้องจัดงานชิมไวน์ และ จัดงานอีเว้นท์ไวน์

ไม่มีไร่องุ่นหรอกค่ะ มีที่หลังบ้านสองไร่กว่า แต่เวลาทำไวน์จะสั่งองุ่นจากไร่ในเมืองนาปาค่ะบ้านพี่แจ่มใสอยู่ Antioch ห่าง Napa ประมาณ 30 นาที

สองศรีพี่น้องไปนั่งเล่นกันบนเนินโน่นจนมืดก็ไม่ลง โดนพ่อดุซะเลย เฮอะๆ เวลาแม่มันไปนั่งไม่เห็นโดนดุ เลยเนาะ

แก้วกลาง นั่นไวน์ขาวจาก J Doran ส่วน สองแก้วด้านข้าง เป็นมาร์การิต้า สีเขียวใสไม่ผสมแอลกอร์ฮอ นั่นของพี่แจ่มใส อีกแก้วผสม เหล้าสีจะมองออกว่าต่าง สำหรับเพื่อนค่ะ

จะไปช่วยเขาทำไวน์ ยังดื่มไม่เป็นเลย ชักยังไง ยังไง ซะแล้วจะรอดไหมหละ

ทำ BBQ กุ้งไก่ปู กินกับมาร์ริต้า หรือไวน์ขาว ไม่เข้ากันเลย แต่วันหลัง ทำกุ้งแช่น้ำปลา และพล่ากุ้ง ฝรั่งยกนิ้วให้เลย

เดี๋ยวเจอกัน ทริป ไวเนอรี่เต็มรูปแบบ ที่เมืองนาปา และสะพานโกลเด่นเกต ที่ซานฟรานซิสโกค่ะ

:l-

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แจ่มใสยิ้มสวย; 13-06-2010 at 03:58.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ สาวส่าเมืองอุดร
    Hattiesburg, MS , USA
    ว้าว...พี่แจ่มใส ขอสักแก้วหน่อยค่ะพี่ กับแกล้มบ่ถูกหลักอนามัยเลยเนาะพี่ มันต้องกับแกล้มรสชาติบ้านเรา:l-

ชอบไวน์แดง(Merlot) จาก Napa Valley ค่ะ
    ส่วนไวน์ขาวก็ Chardonnay จาก Napa Velley เหมือนกัน
    รสชาติเข้มข้นดีทั้งสองชนิด (บ่มักไวน์หวานๆเลยค่ะ)

ไวน์แดงแถวนี้รสชาติไม่ดีเลย (เหมือนน้ำล้างหัวล้าน ฮ่าๆๆๆ)
    LET IT BE...

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    น่ารักจังเลยนะคะ
    บรรยายบรรยกาศได้ สวยมากๆๆ เลยค่ะ

ขอชิมเบิ่ง สักแก้วหนึ่งนะคะ เอาสีแดงๆๆ จ้า คือจะแซบน้อจ้า

อิสระ เสรี เสมอภาค

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ป๊าดดดดด พาดื่มไวน์ ดื่มบ่เป็นค่ะ ดื่มเป็นแต่สปาย ไวน์คูลเลอร์
    เอ๊าพี่แจ่มใสย้ายบ้านแล้วเหรอค่ะ ลูกสาวมาอยู่นำแล้วติ้
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    เป็นตาสะออนนำเด้เนาะ กับแกล้มกับไวน์เพิ่นแม่ะ บรรยากาศกะดีคัก แหล่มๆ จักแก้วเนาะ บ่เกี่ยงดอกไวน์ขาว หือแดงจ้า ว่าแต่ได่บรรยากาศดีๆแบบนี้ อิอิอิ
    มองต่าง..อย่างปลง

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    วิวสวยจังเลยค่ะ พี่น้อง

บรรยากาศดี จิบไวน์ไปนำ เมาคักเนาะเสี่ยวมิก คิคิ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเมืองกาญจน์
    อยากชิมเนาะเอื้อย แต่ตอนนี้มีแต่เหล้าเขา พอได้เมาพ่ะน่ะ

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    อยากจิบไวน์แดง บรรยากาศดีๆ
    แต่ตอนนี้งดชนแก้วมาหลายเดือนแล้วค่ะ
    พี่แจ่มต้องการผู้ช่วยชิมบ่ค่ะ...
    :l-:l-

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย
    เอื้อยแจ่ม.... เป็นตะแซ่บแท้จ้า ขอชิมแก้วสีเหลืองเด้อ จ้า
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน