หัวข้อ: ผมมีข้อข้องใจกับ Free BSD กรุณาช่วยตอบหน่อยนะครับ

Antivir_virus
    Guest

ผมมีข้อข้องใจกับ Free BSD กรุณาช่วยตอบหน่อยนะครับ

คือเรื่องมันมีอยู่ว่า ผมอยากถามว่า Free BSD มันสามรถใช้งานแบบธรรมดาได้ไหม คือไม่ต้องเป็น Sever คือผมเห็นหน้าตามันเหมือน window เลย ผมเลยอยากรู้ว่าเราสามรถใช้งานธรรมดาได้ไหมคือใช้งานแบบwindowอะไรอย่างี้แล้วจะติดตั้งยังไง

Re: ผมมีข้อข้องใจกับ Free BSD กรุณาช่วยตอบหน่อยนะครับ

ทำได้ครับ

เพียงคุณติดตั้งให้เป็นแบบ Desktop

แต่ปัจจุบันนี้มีผู้นำไปพัฒนาให้สามารถใช้งานได้ง่ายๆ มาก
    เพียงดาวน์โหลดโปรแกรมมาติดตั้งแล้วก็สามารถใช้งานได้เหมือนวินโดวส์เลย

ลองศึกษาดูนะครับ

http://www.desktopbsd.net/

ftp://ftp.cs.pu.edu.tw/BSD/DesktopBSD/pub/DesktopBSD-1.0-x86-CD.iso
    For almost all PCs. The CD installation only contains a basic set of applications (see the release notes for differences).
    Size: 686 MB
    MD5 checksum: 7ff251224798fc8b3996d37f5f1c5f25

ผมเคยติดตั้งครั้งเดียวเอง
    แต่ติดตรงที่ว่า งานทุกอย่าง ส่วนมากจะใช้ Windows เป็นหลัก
    จึงยังไม่สามารถทำให้พนักงานใน Office สามารถเปลี่ยใจได้

ก็ถือว่าโอเคนะ เรื่อง Driver คุณไม่ต้องห่วงเลย
    FreeBSD หาเจอหมดแหล่ะ

Antivir_virus
    Guest

Re: ผมมีข้อข้องใจกับ Free BSD กรุณาช่วยตอบหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

Tags for this Thread