หัวข้อ: บทเรียนของกบ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาวกรุงศรี

รอบยิ้มพิมใจ บทเรียนของกบ

อิสปเคยกล่าวเอาไว้ว่า...

จงพอใจในวาสนาของท่าน เราไม่อาจเป็นเลิศในทุกสิ่งได้ คนที่ไม่รู้จักพอใจในตัวเองจะเป็นทุกข์ตลอดไป

นานมาแล้ว ยังมีกบอยู่ตัวหนึ่งอาศัยอยู่ในสระใกล้กุฏิพระ ตอนเช้ากบเห็นพระออกบิณฑบาตได้อาหารมาฉันอย่างสบายๆทุกวัน

เจ้ากบก็ปรารถนาอยากจะเป็นพระกับเขาบ้างคงจะดีจริงหนอ ต่อมาเมื่อพระฉันเสร็จก็เอาข้าวสุกมาโปรยให้ไก่กิน เจ้ากบเห็นไก่ได้

กินข้าวโดยไม่ต้องออกแรง ก็เปลี่ยนความคิดใหม่ ไม่เป็นพระแล้วดีกว่า ขอเป็นไก่น่าจะดีกว่า ขณะนั้นก็มีหมาวัดตัวหนึ่งเดินมา

แย่งอาหารไก่กิน ไก่กลัวหมาจึงต้องวิ่งหนีเอาตัวรอด เอาอีกแล้วเจ้ากบเกิดเห็นหมาเป็นวีรบุรุษอยากเป็นหมาอีก มีชายคนหนึ่งเดิน

เข้ามาในวัด เจ้าหมาก็กระโดดใส่จะขบกัด ชายคนนั้นก็เอาไม้หวดเจ้าหมาจนเจ็บตัววิ่งร้องลั่นหนีไป เจ้ากบก็คิดอีกทำไงหนอจึง

จะเป็นคนกะเขาบ้าง ขณะนั้นชายคนนั้นก็มานั่งอยู่ขอบสระมีแมลงวันตอมจนชายผู้นั้นรำคาญลุกหนี ไปพร้อมกับบ่นไปด้วยว่า

"รำคาญแมลงวันจริงโว๊ย" กบได้ยินก็นึกว่าคนที่ว่าแน่ที่แท้ก็สู้แมลงวันไม่ได้ อยากเป็นแมลงวันอีก บังเอิญแมลงวันตัวหนึ่งบินมา

เกาะตรงปลายจมูกพอดี เจ้ากบก็แลบลิ้นแผลบกินแมลงวันเป็นอาหาร เจ้ากบจึงค้นพบสัจธรรมอันยิ่งใหญ่

เป็นอะไรก็ไม่ดีเท่ากับเป็นตัวเอง คนเราทุกวันนี้ก็คงไม่แตกต่างไปจากกบมากมายเท่าไรนัก ความทุกข์จึงเกิดความไม่รู้จักพอใจ

ในสิ่งที่ตัวเองเป็นอยู่ "....เราแทบจะไม่คิดเลยว่าเรามีอะไรบ้างแต่เราคิดเพียงว่า เราไม่มีอะไรบ้างเท่านั้น

" ที่มาจากหนังสือ แรงบันดาลใจ "
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 13-06-2010 at 17:17. เหตุผล: แก้คำผิด

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ขอบคุณครับสำหรับข้อคิดดีๆ ฉะนั้นการพอในในสิ่งที่เจ้าของมีเป็นสิ่งที่ดีที่สุดครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ระพินทร์
    แม่นแล้วเป็นอะไรไม่สู้ที่จะเป็นตัวของตัวเองเนาะ....ผมกะว่าจั่งซั่นละครับผม

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    โตกะของนี้ละสุดยอดมนุษย์แล้ว เกิดชาติหน้ากะขอเป็นคนเด้อ คนมีตังค์ อิอิอิ:1-:1-:1-

เฒ่าแม่เคยเล่าให้ฟังเมื่อยามน้อยๆตั๊วนี่ โด๋นจนลืมแล้ว ขอบคุณครับที่ช่วยฟื้นความจำให้