หัวข้อ: กลุ่มรักษ์บ้านมหา

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ กลุ่มรักษ์บ้านมหา

ผมว่าคนที่เข้ามาในเว็บบ้านมหาดอทคอมมีหลายกลุ่ม ความชอบไม่ชอบแตกต่างกันไป เวลาว่างไม่ว่างก็แตกต่างกันไป คนที่เข้ามาสม่ำเสมอ คือกลุ่มคนที่มีความรู้สึกชอบ ส่วนคนที่เข้ามาประจำมีความรู้สึกรัก และคนที่อยู่มานานสม่ำเสมอและอยู่ประจำ กลุ่มนี้ผมเรียกว่า กลุ่มรักษ์บ้านมหา

กลุ่มรักษ์บ้านมหานี้แหละคือกลุ่มที่เป็นกำลังหลักของเว็บบ้านมหาดอทคอม และมีความรู้สึกว่าบ้านมหาดอทคอมคือส่วนหนึ่งของชีวิต และมีความจริงจังหากใครจะมาทำอะไรมิดีมิร้ายในเว็บบ้านมหาดอทคอม ผมเองก็มีความรู้สึกว่าบ้านมหาคือส่วนหนึ่งในชีวิตผม

เพราะผมได้พบได้เจออะไรต่อมิอะไรหลาย ๆ อย่างในนี้ หนึ่งในนั้นคือ มิตรภาพไร้พรมแดนที่คนที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน มาพบมาเจอกันได้ นี่คือสิ่งที่วิเศษที่สุดแล้ว

หลายปีที่ผ่านมาผมได้เดินทางไปราชการต่างจังหวัด และสถานที่ต่าง ๆ ก็ได้พบปะกับสมาชิกบ้านมหาที่ไม่เคยรู้จักกัน ครั้งแรกที่พบมีความรู้สึกว่าเกิดความสนิทใจและสนิทสนมเหมือนกับเคยพบกันมาหลายปี หลายคนพาภรรยาและลูกมารับผมถึงหน้าโรงแรม และพาผมไปทานข้าวที่บ้าน ผมถามตัวเองว่า เกิดอะไรขึ้นกับผม ผมฝันไปหรือเปล่า

เว็บบ้านมหาดอทคอม สร้างสรรค์โดยผู้ชายคนหนึ่งที่ชื่อว่า "บ่าวคนเดิม" โดยมีเจตนาและแนวความคิดเพื่อที่จะรักษาไว้ซึ่งขนบธรรมเนียมประเพณีและภูมิปัญญาท้องถิ่นของพวกเราชาวอีสาน ที่บรรพบุรุษของเราได้รักษาไว้ให้พวกเรา เจตนารมณ์อันนี้ทำให้ผมอยู่ที่นี่ได้นานกว่าเว็บอื่น ๆ ที่ผมเคยอยู่

ความยิ่งใหญ่ของเว็บบ้านมหาดอทคอมในวันนี้ จึงไม่ใช่ใหญ่เฉพาะเนื้อหาสาระที่พวกเราช่วยกันสร้างสรรค์ หากแต่ใหญ่ด้วยมิตรภาพอันแสนอบอุ่น พลังแห่งความรักความสามัคคีที่พวกเรามีให้กันและกันทั่วทุกมุมโลก

วันนี้หากพวกเราต้องการความรักความจริงใจ มิตรภาพอันแสนอบอุ่น การรู้จักให้อภัยซึ่งกันและกัน และอื่น ๆ อีกมากมาย ผมว่าพวกเราเดินมาถูกทางแล้วครับ

"มิตรภาพเป็นสิ่งที่หายากในสังคมปัจจุบัน ขอให้รักษาไว้ให้ดี ผมว่าช่วงชีวิตหนึ่งของคนเราไม่ยาวนานมากนัก และชีวิตคนเราถ้าพิจารณาโดยถี่ถ้วน ก็ไม่ได้มีสาระอะไรที่น่าจะพิศมัย ความขัดข้องขุ่นเคืองในจิตใจของคนเราผมว่ามีเท่ากันทุกคน ส่วนปริมาณจะเหลือมากหรือน้อย อยู่ที่ว่าเราจะตัดออกมาก หรือตัดออกน้อยต่างกันต่างหากครับ"

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 16-06-2010 at 17:13.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก
    ลุงพลของแม่บักอิ๊ก คือมาเว่าได้ซึ้งแต่เช้าแท้เนาะมื่อนิ
    ขอสนับสนุนความคิดของลุงพล เด้อจ้า แม่อิ๊กกะได้หมู่ได้พวก ได้มิตรภาพ กะในเว็บไซค์บ้านมหานี่แหล่ะจ้า และที่สำคัญได้รู้จักลุงพลคนนี้นำ ได้รู้จักกับอีกหลายๆคนที่เป็นคนอีสานคือกัน

ขอบคุณบ่าวคนเดิม ขอบคุณเว็บบ้านมหาเด้อจ้า

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ เชษ แฟมมิลี่แมน
    แม่นครับ อ้ายพล ผมกะพ้อผู้สาวยุในนี้หลายคนยุ มักไผเบิดเอาโลด บ่เคยถามเขาเลยว่า มักผมบ่ 555555555555

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    ขอบคุณเว็บบ้านมหาที่เฮ็ดให้ผมได้พ้อมิตรภาพที่แสนดีหลายๆ คนส่วนมากล้วนแล้วแต่มีความจริงใจต่อกันทั้งนั้นเปรียบเสมือนบ้านหลังหนึ่งของผม
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    ขอบคุณบ้านมหาหลายๆ ครับทีทำให้ อ้ายหนุ่มน้อยเมืองเพชร
    มาฮู้จักกับมิตรภาพที่ดีดี ในนี้คร๊าฟฟฟผ๊ม
    ฮิ้วววววววว กริ้วววววววววววววว:1-

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวห้วยละโอง
    ขอบคุณเวปบ้านมหาคับที่ให้ได้พบพ้อหยังหลายๆอย่างคับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    ขอบคุณบ้านมหาที่เฮ็ดให้ผมได้พ้อกับเพื่อนใหม่ เพื่อนในบ้านมหาทุกคน
    เพื่อนที่บ่จำเป็นต้องอายุเท่ากัน เป็นเพื่อนรุ่นพี่ แต่คบแล้วสบายใจ สิกินสิเล่นก็บ่ต้องคิดมาก
    เพราะว่ามีเพื่อนดีครับ สิ่งที่บ่ดีกะเลือกคบเลือกทำเอาใหญ่ๆกันแล้ว
    มีเพื่อนดีกะสิชวนไปปั้มฮ้างซั่นแหล่วอิอิอิ ล้อเล่นครับ คบเพื่อนดีสิ่ง ดี ดี สิตามมาครับผม
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    รักบ้านมหายิ่งกว่าผุบ่าวอีกจ้า เพราะบ่มีผุบ่าวให้รัก อิอิ

แม็กกี้ออนหมดวัน แต่บางทีก็อยู่แต่ชื่อจ้า ขาดบ้านมหาก็เหมือนขาดอะไรไปสักอย่าง

เพราะบ้านมหาเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตไปแล้วววว
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ พ่อบักเบนซ์
    บ้านหนองทุ่ม เมืองพล ขอนแก่น ...City
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ต่วง
    ขอบคุณเว็บบ้านมหาที่เฮ็ดให้ผมได้พ้อมิตรภาพที่แสนดีหลายๆ คนส่วนมากล้วนแล้วแต่มีความจริงใจต่อกันทั้งนั้นเปรียบเสมือนบ้านหลังหนึ่งของผม
    บุ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย...

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    ขอบคุณสำหรับทีมงานเวปบ้านมหาที่เพิ่มช่องทางการสื่อสารติดต่อ และขอบคุณพี่ๆน้องๆสมาชิกทุกๆท่านที่นำเสนอข้อคิดและกิจกรรมตลอดจนวัฒธรรม ประเพณี ท้องถิ่น ดีๆเอาเป็นว่าหลายๆคนที่เข้ามาอาจสิมีจุดมุ่งหมายที่แตกต่างกันบ้าง หากพวกเรามีความรักความจริงใจ มิตรภาพอันแสนอบอุ่น การรู้จักให้อภัยซึ่งกันและกันแล้วเรื่องดีๆ อีกมากมายกะสิตามมา แล้วแต่ว่าไผสิเก็บเกี่ยวประสบการณ์นั้นไว้และปรับใช้ในชีวิตประจำวันตนเอง โอ้ย ๆ"... มื้อนี้จักเว้ายั่งหรอก เบิ่งบอลเดิกหลายบ่ไปละ อิอิอิ

Tags for this Thread