หัวข้อ: กระเป๋าถือแฮนด์เมด มีวิธีทำด้วยจ๊ะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ mirika

กระเป๋าถือแฮนด์เมด มีวิธีทำด้วยจ๊ะ

กระเป๋าถือแฮนด์เมด มีวิธีทำด้วยจ๊ะ

วิธีทำ
    ก่อนอื่น ตัดผ้าก่อนเด้อจ้า ให้เลือกผ้าสองลาย ให้เอาสีตัดๆกันจั๊กหน่อย มื่อนี้ เฮาเลือกเอาผ้าเศษที่่เหลือจากตัดซิ่นสำเร็จมาใช้จ้า ส่วนชิ้นที่สอง เป็นผ้าสีดำล้วนๆ เป็นผ้าเศษคือกันจ้า
    วัสดุที่ใช้มี

ผ้าพื้นสีม่วง ใช้สองผืน ความกว้าง 30cm.สูง 25cm.
    ผ้าพื้นล่างสีดำ ใช้ผืนเดียว ความกว้าง30cm.สูง 20cm.
    ผ้าลูกไม้สีขาวใช้สองผืนความกว้าง30cm.5cm.

ขั้นตอนต่อไป
    ให้เอาผ้าพื้นล่างสีดำ กับผ้าลูกไม้สีขาวมาเทียบใส่กัน ใช้ผ้าด้านนอกทุกชิ้น
    เอาเข็มหมุดกลัดเอาไว้ก่อน เพื่อที่จะเย็บสะดวก

ขั้นตอนนี้ ให้เอาผ้าพื้นสีม่วงกับผ้าพื้นล่างสีดำที่กลัดผ้าลูกไม้เอาไว้ มาเย็บติดกัน
    โดยเย็บด้านในให้ติดกันทั้งล่างและบน

พอเย็บผ้าให้ติดกันทั้งข้างล่างและบนเสร็จแล้ว ก็ให้กลับผ้า เย็บกลบตะเข็บผ้าทั้งสามผืนให้ดูสวยงาม

เสร็จแล้วก็จะได้ผ้าออกมาแบบนี้ ก็เป็นอันเสร็จขึ้นตอนหนึ่งแล้ว
    แล้วเรามาคอยดูขั้นตอนต่อไปน่ะค่ะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ mirika
    ขั้นตอนต่อไป ตัดผ้าสำหรับทำสายสะพาย กับที่เกี่ยวกระดุมจ้า
    ผ้าสำหรับทำสายสะพาย 2 ผืน กว้าง50cm. สูง 8cm.
    ผ้าสำหรับทำที่เกี่ยวกระดุม 1 ผืน กว้าง 5cm.สูง15cm.

เสร็จแล้วก็นำผ้าที่จะทำสายสะพายมาเย็บติดกันให้ให้เส้น
    โดยพับเก็บปลายทั้งสองข้างเข้าเฉยๆๆ ทำแบบง่ายๆ

เสร็จแล้วก็ให้เย็บผ้าที่จะเกี่ยวกระดุมเย็บเก็บปลายสองข้างให้เข้ากันเฉยๆ
    พอเสร็จแล้วก็ให้เย็บพับกลับทำเป็นรังดุมเอาไว้

เสร็จแล้วก็ไปอีกขั้นตอนหนึ่งจ๊ะ
    ทีนี้จะเป็นใส้ในของกระเป๋า วันนี้ใช้ผ้าเศษเก่าๆๆ (เก่ามากจนสีลอกหมดแล้ว)
    โดยเอาผ้าชิ้นแรกที่เราเย็บเสร็จเตรียมไว้ตอนแรกเอามาเทียบแล้วก็ตัดผ้าให้เท่ากันแค่นั้นเองค่ะ

ขั้นตอนต่อไปก็เอาผ้า ทั้งสองผืน มาเย็บที่ละผืน โดยเย็บให้เป็นถุงเหมือนกระสอบค่ะ

พอเย็บเสร็จทั้งสองผืนแล้ว ถุงที่เป็นใส้ในไม่ต้องกลับด้าน ให้กลับแต่ด้านที่เราจะใช้

เสร็จแล้วก็ให้เอาถุงที่เป็นใส้ในยัดใส่เข้าไปในถุงที่เราจะใช้ดังภาพ

เสร็จแล้วก็ใช้เข็มหมุดกลัดโดยให้เอาปลายผ้าเก็บด้านในทั้งสองผืน

เสร็จแล้วก็เอาสายสะพายกับที่เกี่ยวกระดุมที่เราเย็บเตรียมเอาไว้มากลัดเข็มหมุดเอาไว้แล้วก็เย็บทีเดียวเลย
    โดยความห่างของสายสะพายจะเดาๆเอาแล้วแต่ความสวยงามไม่ได้กำหนดว่าต้องห่างกันเท่าไหร่

จากนั้นก็เอาไปเย็บจักร

พอเย็บเสร็จแล้ว ก็ให้เอากระดุมมาเย็บติดใส่ก็เป็นอันเสร็จจ้า

เสร็จแล้วจ้า เป็นจังได๋น้อพี่น้อง หากว่า อธิบายบ่อค่อยเข้าใจปานได๋กะขอโทษขออภัยแน่เด้อจ้า
    แต่ว่าคันคนเคยเฮ็ดเคยเย็บจักรกะสิเข้าใจง่ายอยู่ดอกเนาะ
    คั่นจังได๋กะติชมได้เด้อจ้า มีอันได๋สิแนะนำกะบอกได้เด้อจ้า ยินดีเสมอ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ kung สาวขอนแก่น
    บ้านหนองกุง ขอนแก่น

กระเป๋า

อิอิ ทางนี้ กะได้แต่เบิ่งจ้า เอื้อยวาส
    คงจะทำบ่เป็น เก่งแท้ น่าจะเปิดโรงงานเน๊อะจ้า
    ทางนี้ จะรอเอาของฝาก เด้อเอื้อย :l-:l-

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    Great You did a very good job girl.
    สวยค่ะ

แต่พี่แจ่มใสว่าเสียดายผ้าสวยๆ หนะค่ะ ดูเหมือนเป็นผ้าไหม ไหมค่ะ

ตัวที่เป็นชิ้นในน่าจะเป็นชนิดอื่น ค่ะ เสียดายผ้า

และน่าจะควิ้นท์ โดยใสแผ่นใยสังเคราะห์ ระหว่างชิ้นในกับชิ้นนอกด้วยค่ะ

แต่แสดงวิธีทำได้เจ๋งมากๆ ค่ะสุดยอด เข้าใจง่ายปฏิบัติตามได้ไม่ยาก:*-

น้องกุ้งจะเป็นแม่บ้านอีกไม่นานลองจับเข็มมาเย็บผ้าสอยผ้าบ้างน๊า เผื่อได้ ปุ ชุน เล็กๆ น้อยๆให้คนไกล้ตัว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แจ่มใสยิ้มสวย; 17-06-2010 at 22:31.

thanks....มากๆเลยค่ะ คุณพี่แจ่มใสยิ้มสวย ที่ เข้ามาติชมน้องจ๊ะ อิอิ
    ใช่ค่ะผ้าไหม เป็นเศษผ้าที่เหลือจากตัดผ้าถุงน่ะค่ะ ไปตัดที่ร้านแล้วก็ขอผ้าเศษของตัวเองกลับมาอิอิ (งก)
    ส่วนตัวแล้วถ้าตัดด้วย ผ้าควิ้นส์ก็จะซื้อสำเร็จมาตัดเลยค่ะ ที่น้องตัดส่วนมากก็รีดผ้าตัวนอกใส่ผ้ากาวเอาค่ะ
    รู้จักดีขนาดนี้ คุณพี่แจ่มใสยิ้มสวย ต้องเป็นแม่บ้านที่รักเย็บปักรถักร้อยตัวยง เลยแน่นอน ใช่อะป่าว อิอิ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    งามๆคือเก่าจ้าเอื้อย หัวในการเลือกผ้าบ่ผิดหวังเลยจ้า ..
    มองต่าง..อย่างปลง

ป้าดดดด กระเป๋าผ้าไทย สวยงามหลายจ้าพี่....ติ๋มมีผ้าทอมือตั้งหลาย สิลองหัดเย็บเบิ่งเด้อจ้า...
    เคยตัดเย็บแต่เสื้อผ้า...กระเป๋านี่สิเป็นจังใด๋น้อ....อิอิอิ ขอบคุณสำหรับวิธีตัดเย็บจ้าพี่......
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

ขอบคุณหลายๆเด้อจ้า คุณติ๋มเปอร์โย ที่เข้ามาชมกระทู้จ้า
    ขอให้มีความสุขกับการตัดเย็บกระเป๋างามๆเด้อจ้า
    คั่นเฮ็ดได้ผืนหนึ่งแล้ว รับรองว่าสิติดใจ เย็บไว้เต็มบ้านคือเจ้าของกระทู้เดะ

ศึกษาหาความรู้
    โอ้วววววววววว ไอเดียบรรเจิดเลิศล้ำ