หัวข้อ: เมื่อลูกเทวดาหันมา....ฟังลำ

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7

บ้านมหาโพสต์ เมื่อลูกเทวดาหันมา....ฟังลำ

ที่บ่าวข้าวจี่ตั้งหัวกระทู้มากะอยากสิ.. อธิบายความตามท้องเรื่องเกี่ยวกับ แวดวงการหมอลำ บ่ว่าสิเป็นคอนเสิร์ทหมอลำซิ่งที่กำลังฮิตอยู่ในขณะนี้ หรือวงหมอลำใหญ่น้อย ในอิสานบ้านเฮา ที่เจอวิกฤติ บ่มีงานในช่วงเทศกาลก็ดี เพราะว่าปํญหา วันรุ่นหรือตามยุคเอิ้นกันว่า ลูกเทวดาทั้งหลาย มักสิหาเรื่องชกต่อย ทะเลาะวิวาทกันด้านหน้าเวที ทำให้เจ้าภาพหันไปจ้างมหรสพ ชนิดอื่น เหตุเพราะว่าบ่อาจสิหยุดการนองเลือดของบรรดาลูกเทวดาทั้งหลาย..ฮา บรรยากาศในการนั่งฟังลำเป็นเรื่องป็นราวของคุณพ่อคุณแม่ของลูกเทวดา กะเลยกลับกลายเป็นการไปสังเกตุการณ์ของผู้เฒ่าที่เป็นห่วงลูกหลานของตัวเองมากกว่าไม่รู้ว่าตอนหมอลำเขาเต้ยและร้องเพลงระหว่างเรื่อง สิเกิดเหตุการหยังขึ้น กะเลยทำให้คนแก่คนเฒ่าเบื่อหน่าย กลับกัน การลงทุนของวงหมอลำเพิ่มสีสันการแสดงของวงหมอลำปัจจุบัน ได้หันมาเอาอกเอาใจวัยรุ่นมากขึ้น ด้วยนักร้อง แด๊นเซอร์ ที่แต่งตัวเซ็กซี่และเต้นในจังหวะที่โดนๆ ดนตรีเล่นเพลงดังให้เทรนด์ ทำให้กลายยุคนี้กลายเป็นยุค คนแก่เลิกฟังลำ กลับเป็นลูกเทวดาที่ยึดหัวหาดไปทั้งหมด วันก่อน ดูรายการ ที่เสนอเรื่องหมอลำไม่มีวันตาย เจ้าแม่ลำซิ่ง ราตรี ศรีวิไล ยังยอมรับว่า ลำซิ่งฟุบแน่นิ่ง เพราะเจอสงครามเฮฟวีขาร็อคหน้าเวทีลำซิ่ง จนคนจ้างเอือมระอาไม่กล้าจัดแต่แม่ราตรีก็ชี้ถึงต้นตอปัญหาวัยรุ่นตีกัน จึงทำให้ลำกลอนลำซิ่ง ที่มีแค่คนแก่ดูไม่มากนัก ก็มีวัยรุ่นเข้ามาดูมากขึ้นทำนองเดียวกัน คณะลำเรื่องต่อกลอน ก็ปรับรูปแบบการแสดงเป็นเวทีคอนเสิร์ต อลังการด้วยไฟแสงสี เร้าใจด้วยลีลาการร้องการเต้นนี่คือจุดดึงดูดให้กลุ่มวัยรุ่น บทเรียนจากกรณีนี้ สะท้อนถึงสายลมแห่งการเปลี่ยนแปลง จากยุคลำกลอน ผ่านมาถึงลำเพลิน ลำซิ่ง และคอนเสิร์ตลำเรื่องต่อกลอน แต่คนทำงานด้านวัฒนธรรม ก็ปรับสภาพได้ตามสภาพแวดล้อมที่เปลี่ยนไป ที่กล่าวมาแม้จะเป็นวิกฤติที่ต้องช่วยกันแก้ไข แต่ว่าตราบไหนที่หมอลำ
    ยังเป็นศิลปะพื้นบ้านที่ยังได้รับความนิยมไม่เสื่อมคลาย เรายังฟังยังเสพได้ไม่มีวันเบื่อ ก็ยังพอที่จะอุ่นใจได้ว่า..หมอลำไม่มีวันตายปรับเปลี่ยนได้ตามวันเวลา..สักวันยุคคนแก่ฟังลำ...ก็คงจะกลับมา..
    ขอบคุณศิลปะ...ที่ทำให้คนอิสานเรา ยังยืนหยัดอยู่ได้ในเวทีสากล..อันมี ณ ประการละฉะนี้
    บ่าวข้าวจี่

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    สมัยเป็นเด็กน้อยกะไปนั่งฟังลำกับเฒ่าแม่ดู๋ยุเด้จ้า แต่วาสมัยตะกี้กะบ่อมีคนตีกันไห่มันเบิดม่วนคือสมัยนี่คือวานั่นล่ะหวา

แบบนี้ต้องใช้บริการ ส.ห ครับ คือวงอ้ายไหมไทย บ่มีไผเต้นหน้าเวทีเลย เจ๋งครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    อย่าว่าแต่ ส.ห.เลยบ่าวเชษ เอาคุกมาไว้มันยังบ่ย้าน

แค่มองผ่านมันไปยังหาว่ามองหน้ามัน แค่นี้กะตีกันได้แล้ว คักอิหลีซุมื้อนี้

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    แม่นครับแม่น เบิ่งกำลังม่วนๆ ขวดลอยครับ เป็นตาย่านหลาย ย่านถืกหัวเด็กน้อยกะปานนั้น

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    อยู่บ้านน้อง งานวัดมะกี้ ขะเจ้าเอารถคุกไปจอดถ่าในงานเลยจ้า ฮ่าๆๆๆๆๆ
    คิดนำอยู่จ้า คิดนำน้องเทวดาของข่อย 55555 ต่อยมวยเสร็จไปต่อฮ้านหมอลำเสย 555

ปล. มื้อนั่นบ่มีหยังเกิดขึ้นจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ลูกทุ่งคือสายเลือด
    บ้านฝาง อ.กระนวน จ.ขอนแก่น-เชียงใหม่
    เด็กน้อยทุกมื้อนิเริ่มเก่งในเรื่องที่พ่อแม่บ่อยากให้เก่ง

บางทีผมว่ามาจากการสั่งสอนนำเด้คับ เพราะทุกมื้อนิพ่อแม่บ่ค่อยได่สอนลูกหลายปานได๋

เพราะมั่วแต่ทำงานหลายโพด(บ่แม่นทุกคนดอกคับ) หรือบางทีที่พ่อแม่สิสอนมันกะบ่ฟัง (ย่างหนีซื่อๆกะมี) เห็นหมู่ดีกว่าพ่อแม่

c06:****ถ้าไผมีวีธีแก้ไข จั่งได๋กะซ่อยๆกันเด้อคับผม :l-