หัวข้อ: ตื่นมาพร้อมกับความเศร้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ หลินปิงน้อย

โกรธแล้วน่ะ ตื่นมาพร้อมกับความเศร้า

วันนี้เป็นวันที่น้องหลินบ่อยากตื่นลืมตาขึ้นมาเลย ถ้ารู้ว่าตื่นมาแล้วจะต้องเจอกับข่าวร้าย
    เวลาประมาณ 09.00น. กำลังนอนหลับสบาย เสียงโทรศัพท์ก็ดังขึ้น หลินหยิบมันขึ้นมาเบิ่ง
    ขึ้นชื่อแม่ หลินรู้สึกขนลุกจั้งได๋กะบอกบ่ถืกฟ้าวกดรับ ปลายสายเป็นเสียงแม่อิหลี แม่บอกว่า"เฮ็ดใจดีๆไว้เด้อหนู"แล้วแม่เพิ่นกะหยุดเว้า แล้วกะไห่ (ผัดนั้นบอกให้เฮาเฮ้ดใจดีๆเพิ่นบัดไห่จักแนวได๋อิแมกะดาย)
    แล่วเพิ่นกะบอกวา "ลุงเสียแล้วเด้อ ตอนประมาณแปดโมงเซ่า" แคนั้นหล่ะน้ำตามันกะไหลโดยบ่ฮู้โต ลุงเพิ่นบ่เคยมีโรคภัยไข้เจ็บอิหยังเลย เพียงแต่เข้าห้องน้ำแล้วล้ม แล้วกะเสียเลย ลุงเพิ่นอายุเพิ่ง 50 กว่าๆเอง หมอเพิ่นว่าลุงเส้นเลือดในสมองแตกพะนะ มันเป็นไปได้จั้งได๋น้อแข็งแรงกะด้อ แต่แม่บอกวาลุงเพิ่นจ่มปวดหัวตั้งแต่มื้อคืนแ้ล้ว กะกินยาพารา 2 เม็ด แล้วกะนอนตื่นขึ้นกะไปอาบน้ำแค่นั้นหล่ะ หลินกะฝากเตือนทุกคนแน้เด้อจร้า หมั่นตรวจสุขภาพจะของแน่เด้อจร้า ตรวจเจอโรคก่อน เฮากะสิรักษาได้ทัน ดีกว่ามาฮู้ตอนมันสายเกินไปแล้ว
    (ฝากบอกไปถึงคนที่อายุ40ขึ้นไปเด้อจร้า)

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    โอ้.. น้องหลินของแสดงความเสียใจกับเอื้อยหลินนำเด้อค่ะ โรคนี่เป็นโรคที่คร่าชีวิตคนเฮาเพิ่มขึ้นสู่มื่อเลยเน๊าะค่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวห้วยละโอง
    ขอแสดงความเสียใจนำเด้อคับ หลินปิงน้อย คิดเสียว่าเผิ่นไปดีแล้วคับ

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    ครับกะขอแสดงความเสียใจนำครับผม และก็อย่างที่น้องหลินบอกครับ คนมีอายุหลาย
    (สิว่าแก่กะย่านผิดในเพิ่น) ละกะโดยเฉพาะผู้ที่ลงพุงหรืออ้วน ควรสิตรวจดู๋ๆ เลยครับ
    สำหรับการตรวจสุขภาพนั่นครับ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ พงศ์น้อย ส กสิน
    ผมไม่รู้ ผมนอนนา
    บล็อก
    5
    ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ คนอยู่กะสู้ต่อไปน้อครับ ให้กำลังใจตลอด

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    ขอแสดงความเสียใจนำเด้อจ้าน้องหลิน ขอให้วิญญาณคุณลุงไปสู่สุคติค่ะ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก
    ขอแสดงความเสียใจนำเด้อจ้าสาวหลินปิงน้อย..
    อย่าว่าแต่คนอายุเลยสี่สิบจ้า เดี๋ยวนี่น่ะ ขนาดสาวมุกอายุบ่ทันฮอดกะแค่ถืกฝนหน่อยเดียวกะยังเป็นหวัด(กระหม่อมบางบ้อเนาะ) นับประสาหยังกับคนที่อายุหลายแล่ว ต้องระวังสุขภาพเจ้าของให้ดีๆ......

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ขอแสดงความเสียใจนำเด้อครับ..............

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ มะลิลา
    ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะ....บางที..เราก็จะละเลยเกี่ยวกับสุขภาพ..

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ cute
    ต้องเลี่ยงทานไขมัน ให้ทานอาหารแบบในหลวงท่านทรงแนะนำ เลี่ยงของทอด ของปิ้งๆย่างๆทั้งหลาย เพราะเป็นมะเร็ง ของสุกๆดิบๆก็ไม่ทาน ของผัดๆทั้งหลายที่มีไขมันมากก็ไม่ทาน แต่ให้ทานอาหารที่ปรุงสุกด้วยการต้ม นึ้ง ลวก คั่ว หรือยำ ลาบ และเลี่ยงอาหารที่มีไขมันสูงเช่นเนื้อวัว เนื้อหมู แต่ให้ทานเนื้อปลาเป็นหลัก ไขมันจากปลาเป็นไขมันที่ร่างกายต้องการ และทานผักเยอะๆระบบขับถ่ายจะได้ดีขึ้นครับ และทานน้ำผลไม้ปั่นที่มีวิตามินซีสูง เช่นน้ำฝรั่ง น้ำแอปเปิ้ล น้ำเสาวรส เป็ฯต้น จะได้ไม่มีโรคภัยมาเบียดเบียน ร่างกายก็แข็งแรงอายุยืนอีกด้วยครับ และหมั่นออกกำลังกายทุกวัน อย่างน้อย 30 นาที ให้เหงื่อออกตามรูขุมขน เท่านี้ก็จะห่างไกลจากโรคอันไม่พึ่งประสงค์ครับ