หัวข้อ: เครื่องคอมพ์ช้า มาดูอีกวิธีแก้ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวหนองกี่

พบปะพูดคุย เครื่องคอมพ์ช้า มาดูอีกวิธีแก้ครับ

บ่าวหนองกี่ขอนำเสนอ วิธีการทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ใช้งานอยู่ มีอาการโหลดช้า(มากๆ) อืด หากทำตามขั้นตอนที่แนะนำแล้ว เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ใช้งานอยู่ (อาจจะ) เร็วขึ้นก็เป็นได้ (ในระดับหนึ่ง)

หากพร้อมแล้ว มีทั้งหมด 4 วิธี (แนะนำให้ทำทุกวิธีเพราะลองทำแล้วไม่พัง 55+ )

วิธีที่ 1
    1. คลิกปุ่ม Start เลือก Run แล้วพิมพ์ temp ลงในช่อง ดังภาพ

เครื่องคอมพ์ช้า  มาดูอีกวิธีแก้ครับ

2. จะปรากฏ(ขยะ) และให้กด Ctrl+a (กดปุ่ม Ctrl ค้างไว้แล้วกด a) เพื่อเลือกทั้งหมด แล้วกดปุ่ม Shift+delete กด Enter เพื่อยืนยันการลบ ดังภาพ

เครื่องคอมพ์ช้า  มาดูอีกวิธีแก้ครับ

ตัวอย่างไฟล์ขยะทั้งหลายใช้เนื้อที่ไป 6.33 GB ไม่น้อยเลยใช่ไหมนั่น หากไฟล์ไหนไม่สามารถลบได้แสดงว่ายังถูกใช้งานอยู่
    เสร็จแล้ว.

วิธีที่ 2
    1. คลิกปุ่ม Start เลือก Run แล้วพิมพ์ %temp% ลงในช่อง ดังภาพ

2. ก็จะปรากฏ(ขยะ) เหมือนกับวิธีที่ 1 ต่างกันที่ที่อยู่ของไฟล์ (ในช่อง Address) และให้กด Ctrl+a (กดปุ่ม Ctrl ค้างไว้แล้วกด a) เพื่อเลือกทั้งหมด แล้วกดปุ่ม Shift+delete กด Enter เพื่อยืนยันการลบ ดังภาพ

ตัวอย่างไฟล์ขยะทั้งหลายใช้เนื้อที่ไป 219 MB หากไฟล์ไหนไม่สามารถลบได้แสดงว่ายังถูกใช้งานอยู่
    เสร็จแล้ว.

วิธีที่ 3
    1. ดับเบิลคลิกที่ My Computer แล้วคลิกขวาที่ไดร์ฟ C: แล้วเลือก Properties ดังภาพ

แล้วกดปุ่ม Disk Cleanup

จะปรากฏรายละเอียดของไฟล์ขยะ ให้ทำเครื่องหมายติ๊กถูกหน้าหัวข้อต่างๆ ได้เลยทุกข้อ หรืออาจจะยกเว้นในหัวข้อ Compress old files (สำหรับคนที่ไม่ค่อยได้ใช้ไฟล์ใดๆเป็นเวลานาน เช่น กำหนดไว้ 50 วัน วินโดวส์จะเข้ารหัสเก็บไว้ให้ หากลบ จะทำให้การคลายไฟล์ออกมาใช้งานใช้เวลามากขึ้นเท่านั้นเอง)แล้วกดปุ่ม OK ดังภาพ

วิธีที่ 4
    1. คลิกปุ่ม Start เลือก Run แล้วพิมพ์ local settings\temporary internet files ลงในช่องแล้วกด Enter ดังภาพ

2. ก็จะปรากฏ(ขยะ) เหมือนกับวิธีที่ 1,2 ต่างกันที่ที่อยู่ของไฟล์ (ในช่อง Address) และให้กด Ctrl+a (กดปุ่ม Ctrl ค้างไว้แล้วกด a) เพื่อเลือกทั้งหมด แล้วกดปุ่ม Shift+delete กด Enter เพื่อยืนยันการลบ

เบื้องต้นเพียงเท่านี้ คอมพิวเตอร์ของเรา ก็จะสลัดทิ้งซึ่งขยะทั้งหลายออก ไม่ต้องหอบฟางกันอีกต่อไป วิ่งปรู๊ดๆ แล้ว

ส่วนท่านใดที่มีปัญหาตอนเปิดเครื่องมาแล้ว คอมพิวเตอร์จะโหลดโปรแกรมนานมากๆ กว่าจะพร้อมใช้งาน โอกาสหน้าอันใกล้ จะมานำเสนออีก
    ขอบคุณที่ติดตาม

// แก้ไข ก่อนหน้านี้ ภาพไม่แสดงเลยกลับมาอัพใหม่จะได้เข้าใจง่ายขึ้น ครับผม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวหนองกี่; 19-08-2010 at 16:50. เหตุผล: แก้ไขภาพไม่แสดง ...

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    แนะบ่ค่อยสันทัดครับ ของผม windows 7 มันคือหา run กับ msdos บ่เห็นครับ แงงง ยุใสน้อ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    ขอบคุณมากครับสำหรับสิ่งดี ๆ มีสาระ ซิลองเบิ่งครับ
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวหนองกี่
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ อาวอ้วนเมืองยศ
    แนะบ่ค่อยสันทัดครับ ของผม windows 7 มันคือหา run กับ msdos บ่เห็นครับ แงงง ยุใสน้อ
    แป้นพิมพ์ ให้กด LogoKey(นับปุ่มที่สองแถวล่างซ้าย) + R กะสิขึ้นเป็นช่อง Run ครับผม

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    โอ้..ดีหลายๆจ้าสิลองเฮ็ดเบิ่งเด้อ เพราะว่าคอมอยู่บ้านช้าๆๆๆๆแฮง..ขอบคุณค่ะ

ศึกษาหาความรู้
    ขอบคุณหลายค่ะ ได้ความฮู้อีกแล้ว
    บ่าวหนองกี่ สาวมีเรื่องอยากรบกวนจักหน่อย
    คอมของสาวมันมีปัญหาคือว่า พอเปิดเครื่องขึ้นมาบ่ทันได้ถึ่งครึ่งช.ม
    มันกะขึ้นว่า :เมื่อเปิดเครื่อง สักพักมันจะขึ้นหน้าต่างว่า...
    Microsoft Visual C++ Runtime Library ---> ชื่อหน้าต่าง
    runtime error!
    Program : C:\Program Files\Common Files\Nero\Lib\NMIndexStoreSvr.exe
    พอกด OK หรือ กดปิด X
    มันก็จะขึ้นหน้าต่างว่า...

NMIndexStoreSvr.exe ---> ชื่อหน้าต่าง
    NMIndexStoreSvr.exe has encountered a problem and needs to close. We are sorry for the inconvenience
    If you were in the middle of something,the information you were working on might be lost.
    Please tell Microsoft about this problem.
    We have created an error report that you can send to us. We will treat this report as confidential and anonymous.
    To see what data this error report contains
    แล้วมันขึ้นให้เลือกว่า Send กับ don't send

สาวกะคลิกที่ don't send

มันจะขึ้นแบบนี้ทุกทีเลยค่ะ อยากทราบวิธีแก้ไขนะจ้า พอมีวิธีแก้ไขช่วยแสดงรายละเอียดด้วยเด้อค่ะ
    ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ ^.^

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ขอบคุณหลายๆ ที่นำสิ่งดีมีประโยชน์มาให้ทราบกัน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ สาวส่าเมืองอุดร
    Hattiesburg, MS , USA
    ขอบคุณหลายๆๆเด้อจ้า สิลองเฮ้ดเบิ่งยุดอกจ้า คอมโตนี้อึดคัก

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนอนชาเขียวโออิชิ
    อ.ปะคำ จ.บุรีรัมย์

ขอบคุณคร้า

ลองทำก่อนเด้อ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าว อุทุมพรฯ
    ขอบคุณหลายๆๆครับอ้าย สินำไปเฮ้ดตามเบิ่งครับ

Tags for this Thread