หัวข้อ: บักแหมบ..อีตีบ...อีหวึ่ง...บักกึ่ม...

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7

บักแหมบ..อีตีบ...อีหวึ่ง...บักกึ่ม...

ที่จั่วหัวอย่างนี้ ก็ใช่ว่าวันนี้จะมาพูดหรือเล่าในเรื่องหยาบคายแต่ประการใดละครับ บ่าวข้าวจี่เองก็ต้องขอโทษ ขออภัยอย่างสูง สำหรับชื่อที่กล่าวมาบนหัวกระทู้ ถ้าบังเอิญชื่อดันไปตรงกับ “นิคเนม” ของหลายๆคน อิอิ อย่างผมเองก็โดนเหมือนกันนะครับกับการ ขานเรียกชื่อแนวนี้ ในอิสานเราจะมีมากหน่อย ส่วนมากจะเป็น สรรพนามเรียกชื่อพวกเด็กๆสมัยนั้น อันที่จริงพวกเขา (เด็กๆ) ก็มีชื่อตามที่พ่อแม่ตั้งให้อยู่แล้ว แต่ก็ไม่วายจะโดนผู้ใหญ่เขาแซว... (หลังๆเพื่อนๆกัน หรือ คู่อริ ก็ดันเอามาล้อมาเรียกอีก) จนทำให้เจ้าตัวบางทีก็ฉุนก็เพราะเอกลักษณ์หรือปมด้อยต่างๆที่เรามีนั้นแหละ ที่ทำให้เขาต้องพากันเรียกตามนั้น แต่ก็มีข้อดีนะ บางทีเราก็เป็นจุดสนใจอย่างดีให้กับผู้ฟัง ในกรณีที่เขาสุมหัวกันนินทาเรา...ฮา จะยกตัวอย่างอย่างผมนี่ เด็กๆลุงป้าน้าอาหรือเพื่อนๆเขาจะเรียก”บักแข่ว” ว่าไปนั่นมันก็เป็นเพราะผมเอง มีฟันที่ใหญ่โดยเฉพาะ 2 ซี่หน้า แต่ก็ไม่ถึงกับเป็นฟันจอบ นึกถึงตอนเด็กๆกับตอนนี้ มันช่างต่างกันโดยสิ้นเชิง..อิอิ เท่าที่นึกได้เกี่ยวกับ ฉายาหรือนิคเนม(ที่เจ้าตัวไม่อยากได้ยินเลย)..ก็พอมีเช่น... อีหวึ่ง(น่าจะออกแนวลูกสาวเทวดา) ....บักแหมบ(จมูกหรือดั้งทรยศ)........ บักกึ่ม(อันนี้น่าจะแนวลูกชายเทวดา) ...... อีตีบ(ตาเล็กเรียวตีบ) .... บักแขนจ้ง(แขนคดเมื่อกางออก) ...อีตาโล้(เด็กผู้หญิงตาโตเทรนด์เกาหลี..อิอิ) ..บักตาถ้ำ(นึกไม่ออกให้ดูปอยฝ้าย).....และอีกมากมาย แต่สุดท้ายพอโตขึ้น เป็นหนุ่ม เป็นสาวฉายาพวกนี้ก็ใช้ไม่ใด้แล้วเพราะอะไรๆมันก็เปลี่ยนไปตามธรรมชาติ ...บางคนจากฉายา”บักแข่ว” ตอนเป็นหนุ่มอาจจะหล่อลากดินก็ได้ไครจะรู้ไป..ฮา แล้วท่านมีนิคเนมกับเขาไหม...ละ c06:c06:c06:
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวข้าวจี่; 23-06-2010 at 15:18.

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    บักกึ่มนั่นเป็นซื่อหมู่ผมครับ นิสัยเป็นคน กึ่มๆ บ่ปากบ่เว่า เฮ็ดเวียกเฮ็ดงานอย่างดี เสียอย่างเดียวกินเหล้าอย่างเก่ง 555+

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    5555 บ่อต่างกันดอกครับบ่าว อยู่ในบ้านมหานี่กะเคยได้ยินเพิ่นเอิ้นกันอยู่ อยู่ปั๊มฮ้างมื่อนั่น ... ทิดรสมักม่วน เขากะเอิ้น ทิดรสสวาท หรือ ทิดรสขับเคลื่อนล่อ4 (เลาขับวีโก้) บ่อแม่นขับเคลื่อน4ล้อ 555

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ฮ่าๆๆ สะดุดอย่างแฮง ย้อนไก่น้อยตากลมโต กะเลยได่ฉายาชื่อว่า ไก่ตูบ ประมาณว่าตื่นใหม่ๆตาสิมื่นบ่ขึ้นนั่นนา ฮิ้วว ขอบคุณเจ้าของกะทู้ที่นำเสนอความเก่าความหลังจ้า
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    รึว่าสิเป็นอ้ายต่วงรสจัด เลากินเผ็ดเก่งซั่นดอกครับฮ่าๆๆๆๆๆหยอกเล่นเด้ออ้ายชาย
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ พงศ์น้อย ส กสิน
    ผมไม่รู้ ผมนอนนา
    บล็อก
    5
    555555 เคยมีอยู่ครับฉายา บักหล่วง (บ่ค่ออยู่บ้านอยู่ส่อง ตูดไปเรื่อยๆ ฮ่าๆๆ)

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    ขอบคุณมากนะคะ สำหรับฉายาต่างๆ

แม็กกี้ไม่เคยรู้ความหมาย แอบงงนิดๆ เหมือนกัน เวลาเค้าเรียกชื่อกัน อยากรู้มานานแล้วว่ามันแปลว่าอะไร

สำหรับตัวแม็กกี้เอง ตอนเด็กๆ มี 2 ฉายา

นางมารร้าย กับ พริกขี้หนู อิอิ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    555ฉายาตอนเป็นเด็กน้อยกะ"อิหวึ่ง"คักๆนี่แหล่ว5555

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ Boom69
    Khon kaen ThaiLand
    บล็อก
    4
    น้องสาวหล้ากะมีซื่อคือ กันจ้า
    กะคือ อ้ายว่าฮันหล่ะจ้า
    " อีหวึ่ง"

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชิงช้าชาลี
    บล็อก
    1
    ฉายาตอนน้อยๆ แม่บอกว่าตอนเด็กน้อย ตัวขาวๆ จ่อยๆ ผมบางๆและออกแดงๆ ญาติเลยเอิ้น อีฝรั่งดอง แต่พอใหญ่ขึ้นมาตัวดำมาก

ตอนเป็นนักเรียน อาจารย์เอิ้น อีแม้ว เพราะว่าตาตี่ๆ หน้ากลมๆ เหมือนชาวเขา