หัวข้อ: แกงเขียวหวานหมู....จากครัวฝึกหัด

แกงเขียวหวานหมู....จากครัวฝึกหัด

สวัสดีจ้าพี่น้องบ้านเฮา สบายดีกันสุคนบ่น้อจ้า
    แม่ครัวฝึกหัดมาส่งกับข้าวกับปลาจ้ามื้อนี้
    แนมไปทางได๋ กะพ้อตะสีชมพูช่วงนี้
    เลยเป็นห่วงจ้า แบบว่ากองทัพต้องเดินด้วยท้องน้อจ้า
    เมนูนี้ กินกับข้าวกะได้ กินกับขนมจีนกะแซบจ้า
    เมนูนี้ต้องระวังนำเด้จ้า ดูหน้าหวานๆแต่แอบเผ็ดนะค่ะ เหมือนสตรี-บุรุษ นั้นล่ะจ้า
    ไปเข้าครัวดีกว่าจ้า เดี๋ยวจะโมโหหิวกันพอดี แกงเขียวหวานหมู....จากครัวฝึกหัด
    ส่วนผสม
    1. เนื้อหมูหั่น 2. พริกแกงเขียวหวาน 3. หัวกะทิ และหางกะทิ 4. พริกขี้หนูสีเขียว
    5.มะเขือพวง 6.ใบมะกรูดฉีกหยาบๆ 7.ใบโหระพา 8.น้ำมันมะกอก
    (สัดส่วนก็กะเอาจ้า เฮ็ดหลายใส่หลาย เฮ็ดน้อยใส่น้อย)
    เครื่องปรุง
    1.น้ำปลา 2.น้ำตาลปี้บ
    วิธีทำ
    1.เอาน้ำมันมะกอกใส่กะทะ พอร้อน ก็เอาพริกแกงลงผัดให้หอม(ไฟอ่อนๆ)
    2.แล้วเอาหัวกะทิลงไปเคี่ยวให้แตกมัน ค่อยๆใส่กะทิทีละน้อยๆเด้อจ้าจนเมิด
    3.แล้วก็เอาเนื้อหมูที่หั่นไว้มาผัดกับพริกแกงที่เคี่ยวกับกะทิจนแตกมัน
    4.พอหมูสุกแล้ว ก็ปรุงเครื่องปรุง แล้วเติมหางกะทิลงไป ทิ้งไว้ให้เดือด(ไฟปานกลางค่อนข้างอ่อน)
    5.พอน้ำแกงเดือดแล้วก็ใส่มะเขือพวง และพริกขี้หนูลงไป จนมะเขือพวง
    และพริกขี้หนูสุก
    5.ชิมรสชาติอีกครั้ง เพื่อความมั่นใจ ขาดอะไรก็เติมได้ค่ะ แล้วก็ใส่ใบมะกรูด ใบโหระพา
    6. ปิดไฟ ยกหม้อแกงลง แล้วตักเสิร์ฟพร้อมข้าวสวยร้อนๆ หรือกับขนมจีนก็อร่อยทั้งนั้นจ้า

หมายเหตุ ถ้าใช้ไฟแรง สีของน้ำแกงจะไม่น่าทานค่ะ ถ้าใช้ไฟที่พอเหมาะ สีออกมาจะเป็นเขียวอ่อนๆน่าทานกว่ากันค่ะ
    แกงเขียวหวานหมู....จากครัวฝึกหัด
    :l-เชิญแซบจ้าพี่น้อง กองทัพต้องเดินด้วยท้องจ้า
    ธุจ้า ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาให้กำลังใจจ้า
    ขอบคุณบ้านมหาที่เฮ็ดให้พบเจอมิตรภาพไร้พรมแดน
    ขอบคุณที่มิตรภาพ ที่เฮ็ดให้มีกำลังใจสู้ แม้บางครั้งจะอ่อนล้า จนไม่อยากจะลุกขึ้นมา
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

ขอขนมจีนด่วนจ้าน้องแพง เอื้อยมักกินเส้น อิอิอิ
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวห้วยละโอง
    ขอจักจานแหน่เด้อคับ กะลังหิวๆพอดี

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    เห็นแกงเขียวหวานแล้วนึกถึงหนมจีน ไสละหนมจีนทองแพง น้ำลายไหลแล้ว
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

Tags for this Thread