หัวข้อ: ฉันบอกให้ลูกเตรียมใจ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4

ฉันบอกให้ลูกเตรียมใจ

คืนนี้ก็เป็นอีกค่ำคืนหนึ่งที่ฉันนอนไม่หลับ น้ำตาเพื่อนยากไหลพรากอาบแก้ม
    ร้องจนปวดเป้าตา แต่ละวันคืนช่างผ่านไปแสนจะยากเย็นสำหรับฉัน ฉันบอกให้ลูกเตรียมใจ ฉันเตรียมเสบียง ฉันสอนให้ลูกเตรียมรับกับเหตุการณ์ฉุกเฉินในยามที่แม่ไม่อยู่

สอนลูกถึงบัญชีค่าใช้จ่ายบ้านฉันบอกลูกแม่จะอยู่ดูแลเจ้าไม่ได้ตลอดหรอกนะ แม่ไม่ไปวันนี้ไม่วันใดวันหนึ่งแม่ก็ต้องไป อย่าเสียใจนะลูกรักถ้าแม่ต้องจากลูกไป ในวันนี้ลูกของแม่ เติบโตพอที่จะใช้ชีวิตได้ตามลำพัง

แม่มั่นใจ ลูกเลี้ยงตัวเองพอได้แล้ว แม่เหนื่อยหลือเกิน แม่ล้า แม่ไม่ไหวแล้วให้แม่ไปเถอะนะ ตอนนี้แม่จะรอ รอ แม่ไม่รู้ว่าจะรอได้นานแค่ไหน เตรียมตัวเตรียมใจนะลูกรัก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 25-06-2010 at 10:33. เหตุผล: แก้คำผิด

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ bnserver
    เป็นหยั่งน้อครับ แวะมาให้กำลังใจครับ......ขอให้พี่สู้ๆ น่ะครับ อย่าท้อครับ เหนื่อยก็พักครับ อย่าฝืนครับ เพราะถ้าเรายิ่งฝืน ยิ่งเหนื่อยครับ ขอให้สู้น่ะครับ...เป็นกำลังใจให้เสมอครับ.....

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ผมเคยพบผู้หญิงมามาก น้องนิเป็นผู้หญิงที่มีความสามารถ และมีความเฉลียวฉลาดทั้งสติปัญญา และด้านการบริหาร เหมาะอย่างยิ่งในการทำธุรกิจ เพราะมีวาจาสิทธิ์ การพูดการจามีเสน่ห์ สุภาพอ่อนโยน

กว่าเราจะมาถึงจุดนี้ ลองหันกลับไปทบทวนดูช่วงเวลาที่ผ่านมา ผมว่าจะต้องผ่านปัญหาและอุปสรรคมามากพอสมควร จึงทำให้เธอเป็นผู้หญิงที่กล้าแกร่งในวันนี้

สิ่งหนึ่งที่ทำให้น้องนิอ่อนไหวคือ การขาดความเป็นตัวของตัวเอง เอาหัวใจไปฝากไว้กับใครไม่รู้ ที่โตขึ้นมาจึงรู้จักกัน มาพบกัน ผมเองก็เคยมีความรู้สึกเช่นนี้เหมือนกัน ก็จึงมีเข้าใจความรู้สึกนี้เป็นอย่างดี

ผมเคยพูดหลายครั้งแล้ว สิ่งที่น้องนิคิดที่จะกระทำ ไม่ใช่ทางออกที่ถูกต้อง ทางออกที่ถูกต้อง ที่จะทำให้รู้สึกผ่อนคลาย คืออันดับแรกไปหาหมอก่อนครับ อันดับสองจงพยายามหันเหความคิดเราไปทางอื่น อันดับสาม หางานอดิเรกที่สร้างความอภิรมณ์ทำ อันดับสี่คือออกไปทำกิจกรรมกับเพื่อน ๆ อันดับ 5 คือเข้าวัดฟังธรรม

ผมให้ความสำคัญกับการเข้าวัดฟังธรรมเป็นอันดับสุดท้ายเพราะว่า ต่อให้เราเข้าวัดฟังธรรม ปฏิบัติ อย่างไรก็ตาม ถ้าใจเราไม่พร้อม ไม่เปลี่ยน ก็ไม่เป็นผลอะไรเลย สังเกตได้จากระดับพระอาจารย์ยังกระทำความผิดให้เห็นบ่อย ๆ เพราะใจไม่บวชด้วย ตัดกิเลสไม่ได้ น้องนิเองก็เข้าวัดเป็นประจำ ยังไม่รู้ว่าเข้าวัดไปทำอะไร

ฉะนั้นต้องส่องกระจกและสำรวจตัวเองว่า เรามีอะไรที่ต่ำต้อยกว่าบุคคลอื่นหรือไม่ เราลำบากกว่าคนอื่นหรือไม่ หันไปรอบกายเรามีทุกสิ่งทุกอย่าง แล้วทำไม

ตัดใจให้ลืมมันยากกว่ากว่าสิ่งใดในโลก แต่ก็ง่ายนิดเดียวเพียงแค่พลิกฝ่ามือ ลองทำดูสิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 25-06-2010 at 10:50.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก
    มาให้กำลังใจเอื้อยนิคือกันจ้า.(พร้อมกับบอกเจ้าของนำ)
    สาวมุกบ่มีหยังสิเว่าดอกจ้าเอื้อย..แต่ขอสนับสนุนความเว่าของอ้ายพลทุกอย่างเลยจ้า..
    แล่วกะสิเอาคำเว่าคำบอกคำสอนของอ้ายพลเพิ่น ไปปฏิบัตินำจ้า.....

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทอง
    ไม่ว่าจะเป็นด้วยสาเหตุได่ ทองคนหนึ่งละในจํานวน 100หรือ1000
    ของสมาชิกบ้านมหา ขอเป็นกําลังใจไห่คุณ นิ มีชีวิตทีสดไส ยิ้ม หัวเราะ
    ชึงปกติคุณนิก้อเป็นคน สนุก รืนเริงอยู่แล้วครับ ...ขอเป็นกําลังใจไห่ครับ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    มาเป็นกำลังใจให้ครับ อย่าท้อแท้เด้อครับ จั่งได๋แม่กะคือเสาหลักของลูก ลูกขาดแม่บ่ได้ดอกครับ หากเมื่อยหรือท้อแท้กะพักผ่อนก่อนครับ โลกนี้ยังมีมุมที่สวยงามเสมอ

สู้ๆๆนะคะพี่นิ ปัญหาทุกอย่างมีทางออกอยู่แล้ว ติ๋มบ่รู้หรอกว่าพี่เจอปัญหาอะไร แต่กะขอเป็นกำลังใจให้จ้า...
    จากบ้านมาไกลคือกัน พบเจอปัญหามาหลายๆปัญหา...ค่อยๆแก้ไขไปจ้าพี่นิ...สิ่งไหนแก้ไขบ่ได้เรากะต้องเรียนรู้ที่สิอยู่กับมันให้ได้....
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

Miss Papaya
    ศิลปิน นักแสดง
    แม่ครัวบ้านมหา
    สัญลักษณ์ของ สาวผู้ฮ้าย
    พี่นิจ๋าคำเตือนของแม่ ทำให้หน่อยรู้สึกของคนเป็นแม่ อ่านแล้วเศร้าจังเลย

มันเกิดอะไรขึ้นหรอ เป็นกำลังให้ค่ะ อดทนนะค่ะ รักเสมอจ้า
    :b-b เมรีขี้เมา :b-b

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน
    มาให้กำลังใจนะคะ สู้ๆๆๆจ้า
    เห็นด้วยกับคำเว้าอ้ายพลจ้า "เปลี่ยนความคิด ชีวิตเปลี่ยน" นะคะ
    พี่นิใช่ว่าจะอยู่กับความผิดหวังตลอดเวลานี่คะ ยังมีลูกเป็นแก้วตาดวงใจ มีลูกเป็นแรงใจ
    และลูกก็ต้องการแรงใจ ความรัก การอุ้มชูจากแม่เช่นกันนะคะ ถึงลูกจะโตแล้วก็ตาม
    การบอกลูกนั้น บางครั้งมันอาจจะเป็นดาบสองคมก็ได้นะคะ อาจจะกดดันความรู้สึกลูกก็ได้ ถึงแม้เขาจะบอกว่าเขาพร้อมรับสถานะการณ์

คนเราไม่ใช่ว่าแข็งแกร่ง หรือว่าอ่อนแอได้ตลอดเวลาหรอกค่ะพี่นิ มันเป็นธรรมดา ถ้าช่วงได๋เรารู้สึกเข้มแข็ง เราก็คิดว่าเราแกร่ง ช่วงไหนอ่อนล้า หดหู่ก็จะรู้สึกอ่อนแอ แต่ไม่ใช่ว่าพ่ายแพ้นะคะ
    รักตัวเองให้เยอะๆค่ะ ทำตัวเราให้มีความสุข หรือถ้าเพรียบพร้อมแล้ว กะเผื่อแผ่ไปให้คนที่เขาด้อยโอกาสบ้าง เราก็จะยิ่งเพิ่มคุณค่าให้ตัวเองค่ะ แล้วก็จะยิ่งเพิ่มความสุขให้กับตัวเรานำจ้า

ลุกขึ้นมาเข้มแข็งอีกครั้งนะคะ พี่นิสู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวหนองคาย
    ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้พี่นิครับผม..