หัวข้อ: สุขใจที่ได้บ่น..ถึงคนที่ฉันรัก

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก

สุขใจที่ได้บ่น..ถึงคนที่ฉันรัก

.....เนื่องจากโดยส่วนตัวแล้วเป็นคนไม่ค่อยพูด ดังนั้นเวลาพบเจอกับเรื่องราวต่างๆทั้งสุขและเศร้าในชีวิตประจำวันแล้ว เพื่อนแท้สิ่งเดียวของฉันที่พอจะระบายได้ นั่นก็คือสมุดกับปากกา ฉันชอบลุกขึ้นมาเขียนตอนดึกๆเวลาที่ลูกหลับแล้ว เพื่อบันทึกเรื่องราวต่างๆที่ได้พบเจอ เก็บไว้รวมเล่มและมอบให้กับคนที่ฉันรักเมื่อเขาโตขึ้น เขาจะได้รู้ว่าแม่เขาเป็นคนยังไง และตัวเขาเติบโตขึ้นมาได้อย่างไร พบเจอกับอะไรมาบ้าง กว่าจะโตมาได้อย่างทุกวันนี้

.....และในวันนี้ หัวข้อที่ฉันจะเขียนก็คือ..สุขใจที่ได้บ่น ถึง คนที่ฉันรัก...นั่นคือลูกชายของฉันเอง หรืออีกสมญานามหนึ่งที่ฉันตั้งให้ว่า..พญาวานร...ลูกชายของฉันตอนนี้ย่างเข้า 7 ขวบแล้วล่ะ เรียนอยู่ชั้น ป. 1 เป็นเด็กช่างพูด..ช่างถาม ตามประสาเด็กๆทั่วไป สงสัยไปหมดทุกเรื่องที่เขาพบเจอ และที่สำคัญเป็นเด็กที่ค่อนข้างจะเชื่อมั่นในความคิดของตัวเองเป็นอย่างมาก แม้แต่เสื้อผ้าการแต่งกายเขาจะเลือกใส่เองเสียเป็นส่วนใหญ่ ว่าชุดใหนที่เขาอยากจะใส่ ชุดใหนบ้างที่ใส่แล้วหล่อ ในความคิดของเขา และจะชอบนุ่งเอาเสื้อทับในกางเกง (ไม่รู้ว่าจะส่อแววเจ้าชู้เหมือนใครหรือเปล่า) พอแต่งตัวเสร็จ ก็จะไปยืนหน้ากระจก เพื่อเช็คความหล่อของตัวเอง พร้อมทั้งหยิบหวีขึ้นมาหวีผมของเขา (ผมสั้นทรงนักเรียนชาย) ซึ่งฉันเองก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า..มันจะหวีทำไมวะ..ผมก็สั้นเกรียนติดหนังหัวอยู่แล้วยังจะหวีอีก แต่ก็ได้แค่คิดและพูดไม่ได้น่ะคะ เพราะถ้าพูดหรือทักออกไป เจ้าลูกเทวดาคนนี้ ก็จะตอบกลับออกมาว่า..แม่อย่ายุ่งกับอิ๊กได้มั้ยครับ..แม่ไม่เข้าใจหรอก เอ๊า...นี่กลายเป็นว่าฉันไม่เข้าใจเด็ก 6 ขวบซะงั้น เมื่อเป็นเช่นนั้นฉันจึงต้องปล่อยให้เขาทำเอง หากว่าเขาอยากจะทำอะไร เพียงแต่คอยแนะนำเท่านั้นหากว่าเขาทำผิด และต้องอ้างเหตุผลด้วยนะคะ ว่าสิ่งนี้ผิดยังไง ไม่งั้นเขาก็จะไม่เชื่อและคิดว่าเขาทำถูกแล้ว ฉันต่างหากที่ผิด (เป็นงั้นไป)

.....ฉันเพิ่งจะมารู้ตอนนี้เองว่าเด็กสมัยนี้ ต่างจากเด็กสมัยก่อนในวัยเดียวกันนี้เป็นอย่างมาก เมื่อสมัยฉันยังเด็ก อายุ 13 ปีแล้วยังไม่รู้จักใส่เสื้อในเลย ..ใส่ไม่เป็น..ใส่ยังไง ยังแก้ผ้าตากฝนอยู่เลยด้วยซ้ำ แต่สมัยนี้ แตกต่างกันมาก ..จากหน้ามือเป็นหลังมือเลยทีเดียว...ยกตัวอย่างเช่น เวลาดูหนังดูละคร ตอนที่มีฉากเขาจูบกัน บักอิ๊กคิว จะหน้าแดงตลอดถึงใบหู พร้อมกับอวัยวะบางส่วนของร่างกายผิดปกติ จนเห็นได้ชัดเลยทีเดียว คนเป็นแม่อย่างดิฉัน เมื่อมองเห็น ก็ได้แต่..อึ้ง..และคิดในใจว่า เด็กสมัยนี้ทำไม มันพัฒนาไปเร็วขนาดนี้ เด็ก 6 ขวบอายจนหน้าแดง(และไม่ใช่แค่หน้าแดงอย่างเดียวด้วย) อยากจะอุทานออกมาเป็นภาษา..อังกิดว่า..โอ้..มายก๊อด นี่ขนาด 6 ขวบน่ะถ้าโตกว่านี้ฉันไม่ต้องจับบักอิ๊กคิวทำหมัน ตอนอายุ 11 ขวบหรอกเหรอเนี่ย (เด็กผู้ชายจะมีเสปิร์มตอนอายุ 11 ขวบ) เพราะถ้าไม่อย่างนั้น คงได้ไปทำลูกสาวเขาท้องก่อนเวลาอันควรแน่ๆเลย...และมีอีกเรื่อง เมื่อวานนี้ ก่อนนอนบักอิ๊กคิวถามแม่ว่า แม่ครับวันนี้บอลโลก คู่ไหนเตะแม่ (ฉันนึกในใจ มันรู้จักบอลโลกด้วยรึเนี่ย) ฉันก็ไม่รู้น่ะเนาะ เลยบอกไปส่งเดชว่า คู่อิตาลีกับฮอนแลนด์น่ะลูก(ตอบมั่วๆน่ะค่ะ) มันยังถามต่ออีก เตะกี่โมงแม่ ฉันก็ตอบไปว่า เวลาตีหนึ่ง จ๊ะลูก บักอิ๊กคิวมันบอกว่า งั้น เวลาตีหนึ่งแม่ปลุกอิ๊กด้วยนะครับ ...โอ๊..ลูกฉันเด็ก 6 ขวบจะลุกขึ้นมาดูบอลตอนตีหนึ่ง นี่ถ้าโตขึ้นอนาคตมันไม่เป็นคนรับแทงโต๊ะบอลเอง หรอกเลยรึเนี่ย..เฮ้อ.....

.....อ้าว..หันมองขึ้นไปข้างบน..นี่ฉันเขียนมาเยอะแล้วนะเนี่ย พอก่อนดีกว่า เดี๋ยวคนอ่านจะเซ็งซะก่อน เดี๋ยวจะหาว่า..แม่บักอิ๊กคิว มันจ่มหยังน้อ....ก็บอกแล้วไงคะ ว่า..สุขใจที่ได้บ่น ถึง คนที่ฉันรัก.....

สาวมุก/27-06-2010

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ หลินปิงน้อย
    น้องอิ๊กคิวกะน่าฮักดีตั้วละเอื้อย อย่าไปจ่มให้เลาหลาย เอื้อยสิเฒ่าเร็วเด้อขอบอก

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ วัฒนชัย หาริโร
    วัฒร กะเป็นคือ อิ๊กคิว นิละเอื้อยวัยเดียวกัน5555555
    วัฒรเข้าใจดี อิอิ ฝากบอกอิ๊กคิว แหน่เด้อเอื้อย ว่าน้าวัฒร บอกว่า
    ให้อิ๊กคิว เป็นเด็กดี ดูแลแม่อรดีๆ แล้วน๊าวัฒรสิหาแฟนสวยๆให้555555

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ mewcoppy
    สุขใจที่ได้บ่น..ถึงคนที่ฉันรัก 55555555ขำๆๆๆนี่แค่เด็ก6,7 ขวบนะเนี่ยไปจอบเบิ่งฮอดของลูก..เด็กผู้ชายจะมีเสปิร์มตอนอายุ 11 ขวบ ผมเป็นพูชายแท่ๆยังบ่อรู้เลย ต้องไปถามบักอิ้กแล้วล่ะ......เด็กน้อยมันใหญ่ไปหน้า แต่เจ้าสิเฒ่าไปหน้าเด้..มาๆมาจ่มหาคนจั่งผมมา555555ขำๆๆๆกลิ้งๆๆๆ:l-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชิงช้าชาลี
    บล็อก
    1
    ฮ่าๆๆ เป็นจั่งสิแหละจ้า เอื้อยก็มีลูกชาย อายุ 8 ขวบคือกัน เด็กสมัยนี้เรียนรู้เร็ว (แก่แดด)

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    ฮ่วยอรหล่าบ่แม่นซิได่ลูกสะใภ้ไว ๆ นี่บ่ คือกันกับลูกเทวดาอยู่บ้านอ้ายนั้นละ น้ำหอมมันฉีดว่าแม่นอาบ
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เด็กทุกวันนี้โตขึ้นอย่างน่าใจหาย ทั้งความคิดและเรื่องเพศครับ เด็ก ป.5 มีอะไร ๆ ที่เป็นสาวแล้ว ป.6 สามารถตั้งครรภ์ได้ และเด็กวัยรุ่น ม.2 สามารถที่จะช่ำชองเรื่องเพศได้เลย ฟังเขาพูดกันตอนรอรถเมล์ทำให้ผมต้องหันไปมอง โอ้ว อะไรกันเนี่ย

ผมได้ไปสังเกตการณ์แถว ๆ สนามหลวง เพื่อเป็นกรณีศึกษา เห็นแล้วใจหายครับ และเชื่อไหมครับเด็กผู้หญิงสมัยนี้วิ่งไปหาผู้ชาย และไม่อายสายตาใครทั้งสิ้น อย่างที่น้องอรพูดครับ ตอนที่ผมเรียนอยู่ ม.3 ผมเองยังคิดว่าผมเป็นเด็กอยู่เลย

ตอนผมจบ ม.6 ใหม่ ๆ ก็พอมีบ้างแต่ผมไม่รู้ว่าความรักจริง ๆ คืออะไร ผมเพิ่งมาโลดแล่นในยุทธภพจริง ๆ ตอนเป็นทหารเกณฑ์ จึงได้รู้ว่าอะไรเป็นอะไร และรู้จักความรักจริง ๆ มันคืออะไร

เด็กทุกวันนี้เสียตัวก็ง่าย เพราะปัจจัยหลาย ๆ อย่าง ในมือถือมีคลิปอย่างว่าทั้งนั้น ฉะนั้นต้องควบคุมให้ดี ๆ ถ้าผ่าน ม.6 ไปได้ เด็กจะคิดได้ คิดเป็น

เลี้ยงลูกทุกวันนี้ เหนื่อยใจครับ สู้ ๆ ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 28-06-2010 at 07:36.

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    เห็นเพิ่นจ่มให้ลูก กะอยากมีลูกคือเพิ่นเด้ ตะว่าหาพ่อของลูกยังบ่ได้เลย ฮิ้ววววว 555555:l-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวกระสัง
    ตรงที่คุณแม่บอกว่า ถ้าดูบอลแล้วจะเป็นโต๊ะรับแทง ก็อาจจะเป็นได้ตามที่แม่ห่วง
    แต่อีกอย่าง ผมและน้องผมสองคน(15ปี/11ขวบ)ชอบดูเหมือนกัน ดึกๆก็ตื่นมาดู
    และก็เป็นนักกีฬาโรงเรียน มีทีมที่เชียร์แมนยู,บุรีรัมย์ พีอีเอ และบุรีรัมย์เอฟซี
    แค่อยากบอกแม่ว่า เขาอาจจะชอบกีฬาก็ได้นะครับ อิอิ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    ฮ่าๆๆๆเยี่ยม..หล่าเยี่ยมมากๆ จ่มเข้าไป เด็กน้อยกะต้องมีพัฒนาการเติบโตไปตามไวของเพิ่นนั่นล่ะ..เอื้อยคือกันขับรถไปเพิ่นกะบอกว่า..แม่ๆๆๆ ดีฟๆๆๆ แม่ ตอนแรกกะงงๆ อิหยังว๋ะ..ดีฟ..ว่าสั่นที่ไหนแท้เพิ่นบอกว่าให้เฮาเฮ็ดท้ายรถปัดแบบไวกรุ๊บทีบคือรถแข่งนั่นน๊า..ฮ่าๆๆ จ่มหลายกะเมื่อยคือกันบางเทื่อกะบักกอกใส่คือกันนั่นล่ะจ้า..ฮ่าๆๆ